ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 9226
ตอบกลับ: 22
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

@@@"ข้อห้าม" ที่ลืมบอก@@@

[คัดลอกลิงก์]
จาก อ.สรายุทธ ครับ

การมาครอบครูถวายตัวเป็นศิษย์หลวงปู่ท่านที่ครอบไปแล้วหรือท่านที่จะมาครอบครู ยังมีข้อห้ามอีกอย่างที่ผมลืมบอก นั้นคือ
ห้ามทานเนื้อวัว เนื้อควาย ท่านเคยบอกผมว่าเป็นสัตว์มีคุณ ไถนาตากแดดหาข้าวมาให้เรากิน วัวก็ให้น้ำนมเลี้ยงมนุษย์
        ส่วนท่านที่ลงสาริกา หลวงปู่ชื่นท่านห้ามทานเนื้อนก ครับ

2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-4-3 19:49 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
gink
เพื่อนเค้าบอกว่าเค้าครอบครูมา เล่าให้ฟังว่าครอบครูแล้วห้ามกินของไว้วิญญาณ, บรรพบุรุษ ของงานศพ ฯ ไม่รู้จริงหรือเปล่าค่ะ

Timo
อันนี้ผมเข้าใจครับ แต่ถ้าครอบครูมากินได้จำเพาะของถวายพระภวายครู
ครูบาอาจารย์ท่านถือครับ มันเป็นของเหลือเดนจากผีที่ท่านไม่อยากให้ลูกศิษย์กิน
งานศพในวัดก็เหมือนกัน อันนี้ต้องเข้าใจว่าเรามีครูและท่านหวังดี
ผมเคยลองกินของที่เขาเซ่นผีนะ ซวยไปหลายวัน มันมีเหตุผลครับเืนื่องด้วยความจริงที่
ไม่ปรากฎในวัฒนธรรมชาติอื่นแต่ถ้าเข้าใจจะรู้ว่ามีเหตุผล

ยังคงปฏิบัติได้อย่างดีครับผม
ขอบคุณครับ
ขอบคุณคร้าบ

วันนี้วันพระน่ะครับ
เปลี่ยนขันธ์ห้า กันหรือยัง
วันนี้ขอเสนอ ผลไม้ต้องห้ามด้วย
มะเฟือง
ฟัก แฟง

ใครมีเพิ่มเติมได้นะ ครับ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย metha เมื่อ 2013-10-3 09:31

การมาครอบครูถวายตัวเป็นศิษย์หลวงปู่ท่านที่ครอบไปแล้วหรือท่านที่จะมาครอบครู ยังมีข้อห้ามอีกอย่างที่ผมลืมบอก นั้นคือ
        ห้ามทานเนื้อวัว เนื้อควาย ท่านเคยบอกผมว่าเป็นสัตว์มีคุณ ไถนาตากแดดหาข้าวมาให้เรากิน วัวก็ให้น้ำนมเลี้ยงมนุษย์
       ส่วนท่านที่ลงสาริกา หลวงปู่ชื่นท่านห้ามทานเนื้อนก ครับ
toywater ตอบกลับเมื่อ 2013-4-18 21:05
วันนี้ขอเสนอ ผลไม้ต้องห้ามด้วย
มะเฟือง
ฟัก แฟง

หมายถึงกินมะเฟือง ฟัก แฟงไม่ได้ใช่ไหมครับ เพราะอะไรอ่า
metha ตอบกลับเมื่อ 2013-10-3 09:29

การมาครอบครูถวายตัวเป็นศิษย์หลวง ...

รับทราบครับพี่เมธ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้