ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 6388
ตอบกลับ: 18
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ขอเรียนเชิญร่วมบุญสร้างเสาอโศกล้อมต้นพระศรีมหาโพธิ์

[คัดลอกลิงก์]
ทอดถวาย ณ วัดคงคาราม (กังการาม) กรุงโคลัมโบ ประเทศศรีลังกา (Gangaramaya Temple, 61, Sri Jinarathana Road, Colombo 2, Sri Lanka.) วันอังคารที่ ๒๐ สิงหาคม เวลา ๑๐.๓๐ น. ขึ้น ๑๔ ค่ำ เดือน ๙

ต้นพระศรีมหาโพธิ์ เป็นต้นไม้สำคัญในพระพุทธศาสนา เพราะเป็นที่ประทับและตรัสรู้สัมโพธิญาณของพระพุทธเจ้า ดังปรากฏในคัมภีร์ทางพุทธศาสนาว่า ต้นโพธิ์เปรียบได้กับพุทธอุเทสิกเจดีย์อย่างหนึ่ง ทำให้กลายเป็นพันธุ์ไม้ที่เคารพนับถือของชาวพุทธเสมอมานับแต่สมัยพุทธกาล

ด้วยความเลื่อมใสศรัทธายิ่ง ในวาระครบรอบ 2,600 ปี แห่งการตรัสรู้ขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า คณะผู้จัดสร้างชาวไทย มีความปรารถนาจะสร้างรั้วเสาอโศกหล่อด้วยบรอนซ์ขัดเงาเป็นสีทองจากเมืองไทย ประกอบด้วย เสาอโศกเล็ก 80 ต้น เชื่อมต่อกับเสาอโศกใหญ่ 8 ต้น ประทับอยู่ 8 ทิศล้อมรอบต้นพระศรีมหาโพธิ์* ณ วัดคงคาราม กรุงโคลัมโบ ประเทศศรีลังกา ซึ่งเป็นต้นที่เจ้าอาวาสวัดคงคาราม อัญเชิญหน่อของต้นพระศรีมหาโพธิ์ที่เมืองอนุราธปุระ** มาปลูก จึงเปรียบเสมือนต้นหลานของพระศรีมหาโพธิ์ต้นดั้งเดิมที่ประเทศอินเดียเมื่อครั้งพุทธกาล ปัจจุบันต้นพระศรีมหาโพธิ์ ต้นนี้มีอายุราว 130 ปี

คตินิยมการสร้างเสาประดิษฐานรูปเครื่องหมายต่าง ๆ อันเนื่องด้วยพระพุทธองค์ มีมาตั้งแต่โบราณกาล เช่น ในสมัยพระเจ้าอโศกมหาราช ได้สร้างเสาศิลาเพื่อเป็นเครื่องหมายแห่งความเจริญพระพุทธศาสนา อานิสงส์แห่งการสร้างดังกล่าวจึงนับถือว่า เป็นการสร้างหลักประดุจธงชัยแห่งพระพุทธศาสนา เป็นวัตถุทานที่ได้อานิสงส์สูง หาทำได้ยากยิ่ง

* ชาวศรีลังกาถือว่า การได้สักการะ รดน้ำ และนั่งสวดมนต์ใต้ต้นพระศรีมหาโพธิ์ เป็นบุญกุศลอย่างยิ่ง มักจะมากราบไหว้เสมอในยามว่าง และในวันพระ วันมาฆบูชา อันเป็นวันสำคัญในพุทธศาสนา วัดคงคารามจะจัดงานมหาเพราเฮรา (MAHA PERAHERA) ซึ่งจะมีช้างหลายเชือกเข้าขบวนแห่ไปตามถนนในกรุงโคลัมโบ โดยมีช้างสำคัญเทินพระบรมสารีริกธาตุเดินบนผ้าขาวร่วมขบวนด้วย ในงานนี้ทางวัดจะจัดพิธีเปิดงานใต้ต้นพระศรีมหาโพธิ์ โดยมีสมเด็จพระสังฆราช ประธานาธิบดี และบุคคลสำคัญของประเทศศรีลังกามาร่วมในพิธีด้วยเป็นประจำ

** ต้นพระศรีมหาโพธิ์ ซึ่งพระเจ้าอโศกมหาราชแห่งอินเดีย ได้ส่งบุตรี คือ พระสังฆมิตตาเถรี นำหน่อต้นศรีมหาโพธิ์ ต้นที่พระพุทธเจ้าทรงตรัสรู้ มาถวายแด่พระเจ้าเทวานัมปิยติสสะที่ศรีลังกา ปัจจุบันมีอายุ 2,300 ปี ซึ่งได้รับการเคารพนับถือและปฏิบัติบูชาด้วยความเคารพอย่างสูงมาตลอดตั้งแต่สองพันปีโดยไม่ขาดช่วง มีการทำกำแพงทองคำและมีชาวพุทธผู้ศรัทธามาทำการสักการะตลอดเวลา

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-7-18 09:15 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
รั้วเสาอโศกที่โรงหล่อครับ กำลังเตรียมขนส่งและนำไปติดตั้งที่ประเทศศรีลังกา

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-7-18 09:21 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ซองผ้าป่าฯ ฝากไว้ที่บ้านท่าน อ.สรายุทธ แล้วครับ ผมจะสรุปรายละเอียดและถ่ายภาพเมื่อถวายเรียบร้อยแล้วมาให้ชมครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

x
สาธุ โมทนาด้วยครับ
สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยครับ
สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยครับ
สาธุ ขอร่วมด้วยครับ
ได้ร่วมบุญครั้งนี้แล้วเมื่อวันที่เข้าไปร่วมพิธีปลุกเสก องค์พ่อชัยวรมันที่ ๗  ขอบคุณ คุณ guru ที่นำบุญมาฝากครับ ...อนุโมทนาสาธุ                    
อนุโมทนานะครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้