ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 3492
ตอบกลับ: 1
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

หลวงปู่ครูบาอินตา(พระครูถาวรศีลคุณ) วัดวังทอง จังหวัดลำพูน

[คัดลอกลิงก์]

หลวงปู่ครูบาอินตา(พระครูถาวรศีลคุณ) วัดวังทอง จังหวัดลำพูน

หลวงปู่ครูบาอินตา วัดวังทอง ลำพูน เป็นพระเถระที่มีพรรษากาล อายุ ร้อยกว่าปี  มักน้อย สันโดษ แต่ท่านดุมาก ศิษย์เข้าหายาก พระเครื่องครูบาอินตา วัดวังทอง ได้รับเมตตาจากท่าน ให้จัดสร้างกันในช่วงหลังนี้เอง เป็นช่วงปลายอายุของท่าน มี พระกริ่ง พระผง เหรียญ มีดหมอ ตะกรุดต่างๆ  แต่ละรูปแบบล้วนน่าบูชา และเสาะหากันเก็บไว้บูชาครับ

ท่านพระครูถาวรศีลคุณ (ครูบาอินตา ธนกฺขนฺโธ)อายุ ๑๐๑ ปี ๗๙ พรรษา วัดวังทอง ท่านเกิดวันเสาร์ แรม ๑๐ ค่ำเดือน ๒ ตรงกับวันที่ ๑๒ มกราคม ๒๔๕๓ ปีจอ (ปีเส็ด ) ซึ่งอยู่ในช่วงแผ่นดินพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาจุฬาลงกรณ์ พระจุลเจ้าเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๕ ครูบาอินตา วัดวังทองท่านเป็นพระที่มีพรรษาสูงรองจากครูบาเจ้า ดวงดี แห่งวัดท่าจำปี

ครูบาอินตา เกิดที่ บ้านเหมืองง่า ม.2 ต.เหมืองง่า อ.เมือง จ.ลำพูนโยมพ่อชื่อนายตา โยมแม่ชื่อ นางบัวแก้ว นามสกุล ธนาขันธรรม ท่านเป็นหลานท่านเจ้าคุณพระญาณมงคล (ครูบาปวน อภิชโย ) อดีตเจ้าคณะจังหวัดลำพูนรูปที่ 4 อดีตเจ้าคณะแขวงลี้อดีตเจ้าอาวาสวัดเหมืองง่าอยู่ในครอบครัวชาวนา ซึ่งในขณะนั้นเป็นอาชีพที่มีฐานะยากจน มีพี่น้องร่วมบิดา มารดา 5 คน พระเดชพระคุณเป็นคนสุดท้อง และมีน้องบิดาเดียวกัน แต่ต่างมารดาอีก ๕ คน

ครูบาเมื่อเป็นเด็กชาย อินตา ธนาขันธรรม อายุ ๗ ขวบ (พ.ศ. ๒๔๖๐) โยมพ่อแม่นำมาฝากกับครูบาปวนอภิชโยขณะนั้นดำรงสมณศักดิ์เป็นพระครูสัญญาบัตรเจ้าคณะแขวงชั้นเอกราชทินนามที่พระครูมหาศีลวงค์ ดำรงตำแหน่งเจ้าคณะแขวงเมืองลำพูนเจ้าอาวาสเหมืองง่า ครูบาฯได้เป็นเด็กวัดและได้เรียนหนังสือครั้งแรกกับครูบาปวนและได้เรียนหนังสือพื้นเมือง(ภาษาล้านนา) ในสมัยนั้น ที่โรงเรียนวัดเหมืองง่าซึ่งเป็นโรงเรียนแรกในตำบลเหมืองง่า ในจบชั้นประถมปีที่ ๔ พ.ศ. ๒๔๖๔ ระหว่างเป็นเด็กวัดและบวชเป็นสามเณรอยู่นั้น ครูบาฯได้เรียนคาถาและวิทยาคมจากครูบาปวนเล่ากันว่าเป็นผู้ที่ถือของคลังและวิทยาคมเป็นอย่างมาก

ครูบาอินตา มรณะภาพแล้วฟื้น เมื่อเดือนพฤศจิกายน พ.ศ. ๒๕๓๑ ครูบาอินตาได้อาพาธหนัก และเข้ารักษาที่ รพ.ลำพูน จนถึงวันที่ ๒๘ กุมภาพันธ์ ๒๕๓๒ อาการยังไม่ดีขึ้นและทรุดหนักจนไม่รู้สึกตัว แพทย์จึงนำส่งโรงพยาบาลแมคคอร์มิคจังหวัดเชียงใหม่ แพทย์ได้นำครูบาอินตาเข้าห้อง ไอซียู และไม่รู้สึกตัวถึง ๘ วันพอถึงวันที่ ๗ มีนาคม ๒๕๓๒ แพทย์ได้มาแจ้งว่าครูบาอินตามรณภาพแล้ว
ทำให้ลูกศิษย์ ต่างเศร้าโศกเสียใจเป็นอย่างมาก ขณะที่แพทย์จะฉีดยาศพ ปรากฏว่าเข็มฉีดยากับแทงไม่เข้าและได้หักงอ แพทย์จึงตัดสินใจไม่ฉีดยาศพและเมื่อจะอาราธนาศพขึ้นรถเพื่อไปส่ง ณ วัดวังทอง ครูบาอินตาก็รู้สึกตัวและเหนื่อยหอบ สร้างความตกในแก่แพทย์ และได้นำครูบาอินตาเข้าห้อง ไอซียูและรักษาจนหายปกติ

ปัจจุบันนี้ พระครูถาวรศีลคุณ หรือหลวงปู่ครูบาอินตา ธนกฺขนฺโธ เจ้าอาวาสวัดวังทอง ต.เหมืองง่า อ.เมือง จ.ลำพูน

ได้มรณภาพแล้วด้วยอาการอันสงบแล้วด้วยโรคชรา ในเช้าวันพฤหัสบดี ที่ ๑๘ มิ.ย ๒๕๕๒ เวลา ๐๖:๐๐ น

วัตถุมงคลที่ท่านได้เสกล้วนแต่ก่อเกิดปาฏิหารแก่ผู้นำติดตัวและบูชา ปัจจุบันท่านมาณะภาพแล้ว เส้นผมที่ท่านปลงไว้ได้กลายเป็นพราะธาตุ ส่วนวัตถุมงคลที่ท่านเสกเดี๋ยวนี้เริ่มหายากเพราะท่านสร้างจำนวนน้อยมากท่านใดมีรักษาไว้เถอะครับ อาราธนานำติดตัวแล้วท่านก็จะทราบเองว่าดีอย่างไร

เมื่อเย็นวันศุกร์ ที่ ๒๓ กันยายน ๒๕๕๔ เวลาประมาณ ๑๕.๐๐น. ได้มีรถประสบอุบัติเหตุเส้นทางถนนลำพูน - เชียงใหม่ หน้าวัดเหมืองง่า ลำพูนเป็นรถ HONDA JASS ของ ด.ต.ไพศาล วรรณไพศาล โดยมีลูกสาวของท่านเป็นคนขับประสบอุบัติเหตุเพราะยางรถระเบิดขึ้นระหว่างเดินทาง เดชะบุญไม่มีผู้ได้รับบาดเจ็บแม้แต่น้อย
ผมไปสอบถามและสังเกตใกล้ๆ โดยรถคันดังกล่าวผ่านการเจิมรถโดยครูบาหม่อนอินตา วัดวังทอง ภายในรถยังห้อยเหรียญครูบาหม่อนอินตา รุ่น ๑ มหามงคล ๙๔ สร้างปี ๒๕๔๕ ที่อธิษฐานจิตปลุกเสกเดี่ยวโดยครูบาหม่อนอินตา ตลอดไตรมาส

เหรียญรุ่นนี้ ดีนักครับ ผมทราบมาว่า ปลุกเสกครั้งหลังสุด ในฤกษ์เพชฌฆาต ครับ

ผมเคยไปมุงดูรถไฟชนรถยนต์ ๒ ครั้งครับ ที่ แยกเหมืองง่า กับแยกศรีสองเมือง (เท่าที่ไปมุงดูนะครับ) รอดตายราวปาฏิหาริย์ ก็เพราะเหรียญครูบาอินตา รุ่นนี้ มีไว้ติดตัว กับรูปหล่อลอยองค์ หน้าตัก ๓ นิ้ว วางหน้ารถ ครับ ส่วนสภาพรถอย่าได้ถามถึงครับ ไปจอดอยู่แยกดอยติ

ที่มา http://www.songsakarn.com
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-3-24 08:00 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้