ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 18499
ตอบกลับ: 10
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

~ หลวงพ่อเป็น โฆสกาโม วัดเจริญนิมิต(ยายคำ) ~

[คัดลอกลิงก์]

หลวงพ่อเป็น โฆสกาโม  วัดเจริญนิมิตร
บ้านยายคำ อ.ละหานทราย จ.บุรีรัมย์

หลวงพ่อเป็นท่านเกิดเมื่อ 2 ต.ค. 2447 บ้านกุดเวียน ตำบลตาพระยา อำเภอตาพระยา จังหวัดสระแก้ว บิดาท่านชื่อเหมือน มารดาท่านชื่อ ก๋อง นามสกุล เย็นประสบ มีพี่น้องด้วยกัน 4 คน ท่านเป็นคนที่ 3 เมื่ออายุได้ 8 ปี ท่านเดินทางไปอยู่กัมพูชา สมัยนั้นขึ้นอยู่ในปกครองของไทย ท่านเรียนหนังสือไทยและขอม เรียนอยู่ 5 ปี จึงบวชเป็นสามเณร อายุได้ 13 ปี แล้วก็บวชเป็นพระที่วัดนี้เลย เมื่อ พ.ศ. 2468 ได้รับฉายาว่า "โฆสกาโม" ท่านอยู่วัด 2 พรรษาจึงพบใบลานเก่าเล่มหนึ่ง ให้อาจารย์ดูแล้ว ท่านก็กราบลาออกเดินธุดงค์ไปตามที่ต่างๆ และได้พบหลวงพ่อเกีย ซึ่งเป็นผู้แก่กล้าวิชาและด้านสมาธิ ท่านได้สอนมนต์และการปฏิบัติในด้านกสินและกัมมัฏฐานจนแก่กล้าแล้วกราบลา ตอนหลังมาอยู่วัดกุดเวียนบ้านเดิมและธุดงค์มาจนถึงบ้านยายคำ ซึ่งท่านได้อยู่จำพรรษา จนวาระสุดท้ายและเป็นที่พึ่งของชาวบ้านแห่งนี้ ท่านสร้างเสนาสนะต่างๆ ในวัดเจริญนิมิตรโดยที่ไม่เคยไปเรี่ยไรเงินชาวบ้านเลย ด้วยผลบุญที่ท่านช่วยเหลือชาวบ้านเมื่อสร้างอะไรเขาก็มาช่วยจนเสร็จ ท่านมรณภาพ 16 มิ.ย. 2521 ด้วยอาการสงบท่ามกลางการดูแลเอาใจใส่อย่างดีของพระและศิษย์สิริอายุได้ 74 ปี พรรษาที่ 53

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-7-11 17:00 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ประวัติของหลวงพ่อเป็น ผมเองก็มีข้อมูลน้อยมากครับ แต่ก็จะพยายามหามาเพิ่มเติมต่อไปครับ ซึ่งตัวผมเองก็เป็นคนในพื้นที่ มีบ้านอยู่ไม่ห่างจากวัดของท่านมากนัก ตัวผมเองก็ไม่มีวาสนาที่จะได้กราบท่านเพราะโตไม่ทัน เพียงแต่เคยได้ยินคุณพ่อซึ่งเป็นตำรวจเคยเล่าให้ฟังว่า มีครูบาอาจารย์ที่คุณพ่อผมท่านนับถือมากอยู่สององค์คือ หลวงปู่สุข วัดโพธิ์ทรายทอง และอีกองค์ก็คือหลวงพ่อเป็น วัดเจริญนิมิตร อีกทั้งในพื้นที่แถบนี้ในสมัยโน้นยังเป็นพื้นที่ทุรกันดาร และเป็นพื้นที่สีแดงที่มีการต่อสู้เพื่อแย่งชิงมวลชนกันอย่างหนักระหว่างทางราชการ และ ผกค. ดังนั้นทั้งเจ้าหน้าที่ตำรวจและทหารจึงต้องเสาะแสวงหาครูบาอาจารย์ที่เก่ง ๆ เพื่อจะได้มีวัตถุมงคลมาไว้ปกป้องคุ้มครองอันตราย และหลวงพ่อทั้งสององค์ที่พ่อผมนับถือก็เป็นที่เคารพนับถืออย่างกว้างขวางในหมู่ข้าราชการ และประชาชนทั่วไปเป็นอย่างมาก ต่อมาเมื่อผมโตขึ้น ก็ได้นับถือหลวงพ่อทั้งสององค์เสมือนหนึ่งครูบาอาจารย์เช่นเดียวกับพ่อของผม และยังมีโอกาสเก็บและสืบทอดวัตถุมงคลของหลวงปู่สุขต่อจากพ่อ ส่วนวัตถุมงคลของหลวงพ่อเป็นนั้น ได้สูญหายไปก่อนที่ผมจะโต แต่ผมก็พยายามที่จะแสวงหามาเก็บไว้เพื่อบูชาติดตัว และผมเองก็มีโอกาสได้พบกับประสบการณ์พิเศษที่ผมคิดว่าได้รับจากวัตถุมงคลของครูบาอาจารย์ที่ผมนับถือ(จะได้รวบรวมนำมาเล่าต่อไป)

เครดิต คุณyut
ที่มา http://pra-nakhon.com/index.php?topic=141.0
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-7-11 17:03 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เหรียญรุ่นแรก
เหรียญรุ่นแรกของท่านสร้างในปี 2517 ลักษณะเหรียญทรง 9 แฉก ด้านหน้าเป็นรูปท่านครึ่งองค์ หน้าตรงห่มจีวร ใต้รูปเขียนชื่อท่านว่า "หลวงพ่อเป็น โฆสกาโม" ล้อมรอบด้วยเส้นวงกลม และเม็ดไข่ปลา ด้านหลังเป็นยันตร์แปดทิศ เขียนไว้ว่า "วัดเจริญนิมิตรยายคำ" อำเภอละหานทราย จังหวัดบุรีรัมย์ หลวงพ่อเป็นรูปนี้ ท่านเป็นพระที่เก่งทางวิชาและด้านกัมมัฏฐานอย่างมาก สามารถย่นหนทางหายตัวได้ ท่านสามารถเพ่งอากาศชั่วครู่เดียว สามารถรู้เลยว่ามีเรื่องอะไรเกิดขึ้น อีกทั้งท่านยังเป็นพระที่เปี่ยมด้วยเมตตายิ่งกับบุคคลทั่วไปโดยทั่วถึง

เหรียญรุ่นสอง

(ขออนุญาตยืมภาพนะครับ)

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-7-11 17:04 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
Sornpraram

สายข่าวรายงานมาว่า เส้นเกศาและชายผ้าผ้าสังฆาฏิ ของหลวงปู่เป็น
ได้ถูกอัญเชิญมาไว้เป็น ศิริมงคลที่สำนักเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ สาธุ

5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-7-11 17:04 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
Sornpraram

หลวงปู่เป็น ท่านเคยบอกว่า..
อาจารย์ของท่านเป็นแม่ชี
ชื่อเเม่ชีเย็น อยู่บ้านดงตาโลย บุรีรัมย์
หลวงปู่เป็นท่านเป็นพระยุดเดียวกับ
หลวงปู่สุขวัดโพธิ์ทรายทอง บุรีรัมย์
หลวงปู่มั่นวัดตาจง บุรีรัมย์
พระทั้งสามรูปเวลาเจอกัน มักจะลองวิชา
ทดสอบพลังจิตอยู่บ่อยๆ ครั้ง
  หลวงปู่สุขกับหลวงปู่มั่น
ท่านจะเรียกหลวงปู่เป็นว่า..

"ยายเป็น"

ขอบคุณครับ

กราบนมัสการครับ

ขอบพระคุณข้อมูลครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้