ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 5341
ตอบกลับ: 25
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

สมาชิกใหม่ครับ ขอถามพวกพี่ๆครับ

[คัดลอกลิงก์]
ขอถามเกี่ยวกับประวัติการสร้างรูปหล่อแทนองค์ของหลวงปู่ครับ มีจำนวนทั้งหมดเท่าไรครับ และมีแบบไหนบ้างครับ
คือผมสงสัยครับ บางที่บอกว่ามีแค่300องค์เป็นแบบอุดผงกับเกษาและตอกโค้ด 150องค์ออกบูชาที่วัดตาอี เหลืออีก150องค์นั้น
ออกที่วัดทุ่งเศรษฐี ราม2 เป็นแบบไม่ตอกโค้ดแต่อุดผง ใช่หรือเปล่าครับ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย touch-578 เมื่อ 2015-7-22 11:36

ถ้าหมายถึงรุ่น รูปหล่อลอยองค์ของหลวงปู่มี 2 รุ่น คับ
มีรุ่นที่ศูนย์พระจัดสร้างถวาย เรียกว่ารูปหล่อ รุ่นแรก
ถ้าจำไม่ผิดจะมี 2 เนื้อ (จำไม่ค่อยได้)
เนื้อทองแดง
เนื้อชินตะกั่ว
จำนวนการสร้าง  เอาแน่นอนยากคับ  เพราะแบบยังไม่ถูกทำร้าย มีเสริมมาเรื่อยๆ
เล่นหาต้องระวัง  แรกเริ่มเห็นว่าจัดสร้าง 300 องค์แต่เห้นออกมาเรื่อยเลย

รุ่นที่สอง  ศูนย์พระสพานควายสร้างถวาย มีรูปหล่อและเหรียญด้วย
รุ่นนี้เสกนานมาก  หลายเดือน และมีหลายเนื้อ
เนื้อเงิน
ทองเหลือง
ทองเเดง
จำนวนการจัดสร้าง.......(รอสอบถามท่านอาจารย์ก่อนนะคับ)
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-7-22 14:48 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
รุ่นนี้ครับ พอดีได้มาใหม่ แต่ใต้ฐานไม่มีตลับเกษา แต่มีผงอุดครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
รูปหล่อ5นิ้วห่มคลุม มีอุดผงและไม่อุดผง ในส่วนที่ไม่อุดอาจาร์ยสรายุทธถวายให้วัดทุ่งเศษฐี บางนา2 หลวงปู่ชื่นเสกเดี่ยว ทึ่วัดตาอี จำนวนการสร้าง200-300องค์  รูปหล่อรุ่นนี้หลวงปู่ชื่นท่านได้เดินทางไปกำกับงานหล่อที่โรงงานหล่อพระด้วยตัวท่านเอง
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-7-23 09:32 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
จ๊อ ตอบกลับเมื่อ 2015-7-23 00:23
รูปหล่อ5นิ้วห่มคลุม มีอุดผงและไม่อุดผง ในส่วนที่ไม่ ...

ขอบคุณครับ
โชคดีจังเลยครับ รุ่นนี้หายากมากครับ

แสดงว่าแบบ อุดใต้ฐาน ออกที่วัดตาอี
ไม่อุด ออกวัดทุ่งฯ
รุ่นนี้ตอนผมไปรับมาบูชาต่อจากพี่คนหนึ่งที่ปล่อยให้ เค้าเล่าให้ผมฟังว่า รูปหล่อองค์นี้ สั่นสะเทือน ในวันที่หลวงปู่ท่านละสังขาร
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-7-25 17:41 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้