ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

พรายกุมาร และ ชมตลาด

[คัดลอกลิงก์]
ovoballovo ตอบกลับเมื่อ 2015-8-18 00:28
บูชาได้แค่เดือนเดียว ประสบการณ์เรื่องค้าขายมาเต็มครับ

เยี่ยมเลย
ovoballovo ตอบกลับเมื่อ 2015-8-18 00:29
ประสบการณ์ดีทั้งคู่เลยครับ จนสลับใส่แทบไม่ถูก ฮา ฮา

ว่าแล้วเชียว....ที่เงียบไปเพราะว่าเข้าสู่โหมดลัีนลา นี่เอง
Metha ตอบกลับเมื่อ 2015-8-18 23:16
ว่าแล้วเชียว....ที่เงียบไปเพราะว่าเข้าสู่โหมดลัีนลา นี่เอง

โหมดลั่นลา เป็นอย่างไร ช่วยชี้แจ้งแถลงไขด้วยครับ
Sornpraram ตอบกลับเมื่อ 2015-8-19 06:30
โหมดลั่นลา เป็นอย่างไร ช่วยชี้แจ้งแถลงไขด้วยครับ

รอเจ้าของกระทู้มาเล่าประสบการณ์ดีกว่า...
อยากอ่านๆๆๆ เจ้าของกระทู้ไปไหนหนอ
26#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-8-21 13:50 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
มาแล้วๆๆๆๆ ครับ ฮา ฮา งานเยอะครับช่วงนี้ ปิดร้านก็สี่ห้าทุม เลยไม่มีเวลาได้เล่าเลยครับ
เรื่องก็ไม่มีอะไรมากครับ แต่รับรู้ได้ถึงแรงศัทธาที่มีต่อหลวงปู่มากๆ
มาเรื่องแรกกันเลยนะครับ "ขุนแผนพรายกุมาร"
องค์นี้ประสบการณ์เยอะที่สุด ใส่บ่อยที่สุด ตอนที่เขียนอยู่ก็ยังห้อยครับ
เข้าเรื่องกันเลยครับ วันแรกที่ได้มา ผมก็ลองประเดิมเลยว่า แรงจริงขลังจริงหรือป่าว กล่าวอาราธนานำขึ้นคอแล้วขอว่า วันนี้ผมขอยอดขาย สองหมื่น ผลที่ได้ยังไม่ปิดร้าน ยอดทะลุสองหมื่นไปตั้งแต่ตอนสองทุ่มเรียบร้อยแล้วครับ ตอนผมรู้ว่ายอดทะลุสองหมื่นแล้ว น้ำตาคลอเบ้าเลยครับ ขนลุกไปหมด เพราะยอดไม่ถึงสองหมื่นมาเป็นเดือนแล้วครับ จะเฉลี่ยอยู่ที่หมื่นห้าตลอด วันนั้นถ้าจำไม่ผิดปิดยอดไปเกือบสามหมื่นครับ จากวันนั้นจนถึงวันนี้ ยอดขายผมก็ทะลุสองหมื่นเป็นว่าเล่นครับ แต่ก็มีบางวันไม่ถึงแต่ก็ใกล้เคียงครับ
เรื่องที่สอง "ขุนแผนพรายกุมาร" (อีกสักเรื่อง)
ผมมีร้านขายของสามร้าน ร้านที่ผมจะเล่านี้เป็น สาขา 2 เป็นร้านที่ทำเลไม่ค่อยดี และมีเหตุจำเป็นต้องปิดร้านนานถึง 4 เดือน พอกลับมาเปิดอึกครั้งยอดขายที่เคยได้สูงๆก็ลดหายไปหมด อีกอย่างแถวนั้นคู่แข่งก็เยอะ ทำให้ยอดขายตกลงไปเรื่อยๆ จนผมคิดจะปล่อยเซ้งร้าน พอผมได้พรายกุมารมา ผมก็เลยลองเอาไปไว้ที่ร้านสาขา 2 ประมาณ 1  อาทิตย์ ผลปรากฏว่า ยอดขายผมกลับมากลับมาแบบเร็วด้วย อันนี้ก็เป็นอีกหนึ่งความเชื่อถึงจะไม่ชัดเจนแต่ผมเชื่อว่าหลวงปู่ได้ช่วยผมไว้
เรื่องที่สาม "ขุนแผนชมตลาด”
ตอนได้มากแรกๆผมก็ยังไม่ห้อยอะไรเพราะช่วงนั้นผมก็ห้อยพรายกุมาร ผ่านไปสองสามอาทิตย์ ระหว่างที่ผมเอาพรายกุมารไปไว้ร้านสาขา 2 ก็เลยถือโอกาสห้อย ชมตลาด สะเลย วันแรกที่ห้อยก็ได้เรื่องเลยครับ (ไม่ใช่มีเรื่องชกต่อยนะครับ ฮา ฮา) พอห้อยปุ๊ปก็นึกได้ว่าเคยอ่านประสบการณ์พี่ๆในนี้ว่ากันว่าเด่นเรื่องการต่อรองราคา หรือได้ของแถมได้ของฟรีอะไรประมาณนี้ ผมก็เลยจัดการขอสะเลย ก่อนไปซื้อของ  ขอให้ลูกได้ในราคาที่ถูกๆ ของที่ผมจะไปซื้อคือแอลกอฮอล ปกติผมจะได้ลูกน้องที่ร้านไปซื้อ พอดีวันนั้นเด็กหยุด ผมก็เลยไปซื้อเอง ลูกน้องไปซื้อจะได้ในราคา ขวด 35 บาท ตลอด ร้านนั้นเขาก็รู้นะว่าผมให้ไปซื้อ แต่พอวันนั้นผมไปซื้อเอง เขาให้ผมในราคา 30 บาทต่อขวด แบบที่ยังไม่ได้เอ่ยปากขอต่อราคาเลย ผมนี้อึ้งแบบไปไม่ถูกเลยครับ ฮา ฮา ผมหิ้วของกลับมาที่รถ ยิ้มตลอดทางเหมือนกับคนบ้าเลย ฮา ฮา  วันต่อมา แวะกินข้าวในห้าง สั่งข้าวตามสั่งในห้าง หลายคนก็พอจะนึกออกว่า ในห้างข้าวจะให้ค่อนข้างน้อย (ร้านนี้ผมแวะกินบ่อย) แต่วันนั้น ข้าวที่ตักมาให้ผม โอ้โห จะมากมายอะไรขนาดนี้ กินแทบไม่หมด ทั้งหมดนี้ก็เป็นประสบการณ์เล็กๆน้อยของผมครับ ที่มีโอกาสได้สัมผัสก็บารมีของหลวงปู่จริงๆ ขอบคุณพี่ๆน้าๆทุกท่านที่อ่านจนจบนะครับ ขอบคุณมากครับ
เยี่ยมครับ

ทำไมขุนแผนพรายกุมาร กะ ขุนแผนชมตลาด ถึงเป่งที่นิยม พี่ที่ทำงานเคยขอดูสร้อย แกบอกพระสีขาวแรง
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้