ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 11893
ตอบกลับ: 22
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ศรัทธา มั่นคง มั่นใจ..... เคยสงสัยกันมั้ย เวลาห้อยพระที่เค้าบอกกันว่า พระดี แรง แต่ห้อยไปละเงียบ หรือ ไม่ต่างจากเดิมที่เป็นอยู่??!!?!

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nobnob เมื่อ 2015-4-26 13:16

ศรัทธา มั่นคง มั่นใจ.... เคยสงสัยกันมั้ย เวลาห้อยพระที่เค้าบอกกันว่า พระดี แรง แต่ห้อยไปละเงียบ หรือ ไม่ต่างจากเดิมที่เป็นอยู่??!!?!  Credit : Doctor Pie (ขอบคุณบทความดีๆจากหมอพายครับ)

เรื่องของศรัทธา.... บางคนเช่าพระไปแล้วพอไม่มีประสบการณ์ ก็หมดศรัทธาไปอย่างนั้น...คือ ผมจะเล่าประสบการณ์ที่เคยเจอให้ฟัง......
...คนบางพวกแขวนพระ แต่ไม่ระลึกถึงพระ จิตมันก็ไม่ค่อยจะเชื่อมถึงกัน เหมือนเอาสาย charge ผิดประเภท ไฟก้อไม่เข้า หรือเครื่องเสียไปเลย...
"พระเครื่อง" จุดประสงค์หลักๆคือการระลึกถึงคุณ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ใส่ไปหวังผลสนองกิเลสอย่างเดียวมันจะไปได้อะไร...ยกตัวอย่าง...
...สามสี่ปีที่แล้วผมให้คนหนึ่งยืมพระขุนแผนชมตลาดไป บอกเค้าให้ศรัทธาตั้งมั่นในศีลธรรม แต่คนนี้กลับชอบแอบไปเป็นชู้ กินเหล้า แล้ววันหนึ่งเค้าก้อเอาขุนแผนชมตลาดมาคืนผม บอกว่าไม่ดีเลย พกไปละถูกรถชน  ผมถามว่า เรื่องมันเป็นยังไง ....สรุปคือ ผมบอกให้ห้อยคอ เป็นของสูง มันเอาไปใส่กระเป๋ากางเกง ก็พิจารณาเอาเองละกันนะครับ.....ไม่ศรัทธาก็อย่างนี้แหล่ะ หวังสนองกิเลส ไม่ได้เอาไปขัดเกลาจิตใจเลย อันนี้ก้อเรื่องนึง...

เรื่องที่สองคือวาสนา ....บางคนได้พระดีๆไป แต่สุดท้ายก็ให้คนอื่นไป เพราะตัวเองใส่ไม่ขึ้น คือ บุญกรรมมันเหนี่ยวนำ บางคนมีวาสนาต่อองค์เทพ ใส่เสายเทพก็ขึ้น ...บางคนมีวาสนาต่อกุมาร เคยมีการร่วมบุญกันมาก่อนก็ขึ้น....บางคนเจริญพุทธานุสติ ใส่พระก็ขึ้น...มันขึ้นอยู่กับจริตและบุญที่ตัวเองเคยทำมาด้วย ดังนั้น ไม่ใช่พระทุกองค์จะเหมาะกับตัวเรา การใส่พระบางรุ่นแล้วไม่มีประสบการณ์เหมือนชาวบ้านเขาก็ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร เหมือนเราเล่นบาสเกตบอลเก่ง ไปลงสนามฟุตบอลก็อาจจะดูแย่ไปเลยก็ได้.... ดังนั้น พระดี คนต้องวาสนาต้องกันด้วย... อันนี้จะเห็นอยู๋บ่อยๆ บางคนเอาขุนแผนนำ้ผึ้งไปบอกว่าดีมากๆๆ บางคนเอาไปแขวนไม่เห็นมีอะไรเลย ของแท้ๆเนี่ยแหล่ะ  ขุนแผนนาคเกี้ยวก้อเช่นกัน บางคนชอบมากๆ บางคนบอกว่าเงียบ แต่พระแรงเหมือนๆกัน อันนี้เพราะอะไร ...ลูกกุญแจ ไม่ตรงกับแม่กุญแจก็คงไขอะไรออกยาก แต่ผมจะให้เคล็ดอย่างนี้ ผมสังเกตว่าคนที่ทำบุญมาหลากหลายรูปแบบ ใส่พระอะไรก็เหมือนจะขึ้น เพราะวาสนาครอบคลุม เทวดารักษา  .....บางคนดีตั้งแต่ยังไม่ใส่พระ ซึ่งอันนี้จะกล่าวเปนหัวข้อที่สาม แต่มีพระดีอยู่แล้ว ผมอยากเชิญชวนให้ทุกท่านหมั่นทำบุญยกิริยาวัตถุ10  ทาน ศีล ภาวนา อันเป็นอันเปนเครื่องชำระจิตใจ และทรัพย์ติดตัวไปทุกภพทุกชาติ ...

เรื่องที่สามคือคนที่วาสนาดีมากอยู่แล้ว ใส่พระไปก็ดูเหมือนจะไม่เกิดอะไรขึ้น สมมุติ ร่ำรวยไปให้มหาเศรษฐีใส่ มันจะเกิดอะไรไหม? ก็เขารวยอยู่แล้ว ชีวิตดีอยู๋แล้วตามบุญวาสนาของเค้า เขาอาจจะรู้สึกใส่พระแล้วไม่มีความแตกต่าง ยกตัวอย่าง...ผมเพิ่งให้ขุนแผนแสนตรีเวทย์กับน้องผู้หญิงคนหนึ่ง แต่ว่า...น้องคนนี้ตามดวงเกิด วาสนาสูงมากๆอยู๋แล้ว มีดาวเกษตร และมหาอุตจ์ หลายดวง ไปไหนก็มีแต่คนชอบคนรัก พูดจาดี ยิ้มแย้ม ผมให้ขุนแผนแสนตรีเวทย์ไป ชีวิตเค้าก้อประมานเดิม เพระาบุญสั่งสมสูงมากอยู่แล้ว แต่เขาบอกว่าวันแรกที่แขวนปวดหัว (5555ก็พระแรงหนิ) ยังไงเนื่องจากคนนิยมชมชอบเค้าอยู่แล้ว ใส่พระไปเลยไม่เห็นความแตกต่าง แต่สุดท้ายเค้าก็อุ่นใจนะ ขอไปห้อยถาวรเลย ....อันนี้คือวาสนาถึงกัน...

เพราะฉะนั้น สรุปคือ ศรัทธาแล้วเห็นผลมั้ย มันหลายองค์ประกอบ ก่อนหมดศรัทธาต้องพิจารณากันดีๆ....แต่ศรัทธาในการทำบุญสร้างกุศลอย่าได้สงสัยเลย เร่งสร้างไว้เถิด ช่วยท่านได้ทุกสถานการณ์ สะสมพระอาจจะมีขีดจำกัด แต่สะสมบุญย่อมทำได้ โดยไม่เสียเงินทอง แถมติดไปทุกภพทุกชาติ...

การแบ่งปันประสบการณ์ในเรื่องหัวข้อ ศรัทธา ก็มีประการละฉะนี้แล..... Credit : Doctor Pie
ยังอยู่ดีกันหรือเปล่า ศรัทธายังมั่นคงไหมครับ

ขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆครับ
ศรัทธา มั่นคง มั่นใจ
ยังมั่นคง มั่นใจ ไม่เคยเปลี่ยน ของน่ะของจริง แล้วคนห้อยน่ะ จริงหรือเปล่า
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-1-24 02:30 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
รุ้สึกดีจัง ได้กลับมาอ่านอีกรอบ. บทความนี้ดีจริงๆ .........บางครั้งเราก้อลืมสิ่งสำคัญที่เคยรุ้อยู่แล้ว หลายๆอย่างไป....... ขอบคุนพี่ๆ ที่ช่วยดันกระทุ้นี้ขึ้นมา. ได้กลับมาอ่านเพื่อเตือนสติ. และ เปนการแนะนำให้คนใหม่ๆได้เข้ามาอ่านกันด้วย

การแขวนพระ เพื่อระลึกถึงพระ. ไม่ใช่เพื่อหวังผลสนองกิเลสอย่างเดียว
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้