ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 7093
ตอบกลับ: 24
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

บูชามาแล้วพบทีหลังว่าของปลอม จะทำยังไงดี

[คัดลอกลิงก์]
ถ้าเกิดว่าบูชามาแล้ว แต่พบว่าปลอม ควรทำอย่างไรครับ ขอแนวทางด้วยครับ

เคยโดนเหมือนกันครับ แต่เลือกที่จะเก็บไว้เอง ไม่คืนเพราะขี้เกียจไปต่อเถียง และมูลค่าไม่ได้สูงมากนัก เอาไว้เป็นที่ระลึกเตือนสติเตือนใจว่าจะไม่พลาดอีก

ไม่แนะนำให้เอาของปลอมไปปล่อยต่อนะครับ เพราะเราก็จะเป็นเหมือนดั่งคนกลุ่มนั้นเช่นกัน
ลองเอาไปคืนก่อนครับ ถ้าคืนละเค้ายอมคืนเงินมาก็ถือว่าโชคดีไป .......แต่ถ้าเค้าไม่ยอมก็เก็บไว้ศึกษาครับ .....ก็เสียใจนะ เสียดายตังด้วย.....แต่ แนะนำว่า อย่าเอาไปปล่อยต่อให้คนที่ไม่รู้รับกรรมต่อไปครับ....
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย morntanti เมื่อ 2015-1-7 00:33

อย่างแรกโทรกลับไปหาคนที่ให้เช่าบูชามา...ถ้ามีประกันว่าปลอมคืนก็ขอคืนเงินแต่ถ้าไม่มีก็คงแล้วแต่หละครับว่าเค้าจะรับผิดชอบอย่างไร? ผมก็เคยโดนทีแรกก็ยกโน้นยกนี่มาอ้างว่าไม่มีทางของเค้าแท้แน่นอนแต่พอผมบอกว่าใครบอกว่าของชิ้นนั้นดูไม่ดีเท่านั้นเค้าก็บอกว่าของชิ้นนั้นไม่ใช่ของเค้าเองน้องฝากปล่อยดูท่าทางคงไม่คืนง่ายๆ( จากการพูดคุย )  เลยบอกว่างั้นมีของที่ทันหลวงปู่ไหม?ที่มูลค่าใกล้เคียงกันผมขอแลกก็ได้พอดีมีแต่เค้าก็บอกว่าราคาสูงกว่าองค์ที่ผมเช่าไปสุดท้ายยอมให้เปลี่ยนแต่ผมก็ต้องเพิ่มเงินอีกหน่อย...
ปล. องค์ที่เปลี่ยนมาเค้ารับลองแท้ทันหลวงปู่แน่นอน...เพราะผมบอกว่าถ้าครั้งนี้ไม่แท้อีกคงไม่ยอมแน่ๆ นี่ขนาดบอกว่าตนเองสายตรงหลวงปู่ด้วยนะนี่... แต่อย่างไรก็คุยดีๆนะครับ...
สำหรับผมคงตามเจ๊หนูครับ เก็บไว้ ผิดเป็นครู
majoy ตอบกลับเมื่อ 2015-1-7 11:00
สำหรับผมคงตามเจ๊หนูครับ เก็บไว้ ผิดเป็นครู  ...

ไหงมาเลียนแบบกันงี้
ปลอม คืนได้ก็คืนพระเอาตังมาหาของแท้ดีกว่าครับ  

คนขายส่วนมากมักยืนยันว่าแท้ แต่ถ้าเราไม่สบายใจบอกเขาไปเลยว่า ไม่สบายใจขอคืนถ้าพระเขาแท้เขาก็เอาไปปล่อยต่อได้อยู่ดีครับ ไม่ต้องเกรงใจ
ของผมถวายเข้าสำนักครับ... เพื่อให้ศิษย์มาใหม่ได้ศึกษา...
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-1-7 17:37 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

J_M
ผมเอามาบดทำมวลสารเลยคับ. ไม่อยากเก็บไว้และไม่ปล่อยให้คนอื่นเช่าบูชาต่อ. บาปกรรมป่าวๆ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้