ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 9061
ตอบกลับ: 22
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

รวมประสบการณ์จากบ้านเก่า

[คัดลอกลิงก์]

kittiphob
ขออนุญาตเล่าประสบการ์ณพระปิดตาลอยองค์ (พระปิดตั้งตัว) ที่เกิดขึ้นสด ๆ ร้อน ๆ เมื่อวานนี้ 1/2/54 เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นกับเจ้านายของผมเอง (พ.อ.ทวีศักดิ์  ภิรมย์รักษ์) สืบเนื่องมาจากเจ้านายของผมกำลังจะเปิดร้านค้าแถว ๆ นครชัยศรี จ.นครปฐม ขณะนี้อยู่ระหว่างการตกแต่งร้านค้า โดยให้ภรรยาเป็นผู้ดูแลร้านค้า ท่านจึงให้ผมหาเช่าพระทางด้านโชคลาภค้าขายมาให้ ผมก็เลยแนะนำพระปิดตาตั้งตัว ซึ่งท่านก็ได้ให้ผมมาติดต่อขอเช่าบูชาจากคุณจ๊อในราคามิตรภาพสุด ๆ  เมื่อประมาณ 4 - 5 วันก่อน และผมได้ขอร้องให้ท่านอาจารย์สรายุทธช่วยเสกซ้ำก่อนนำไปให้เจ้านายของผม และท่านยังไม่ได้นำไปให้ภรรยา ท่านเลยนำมาทดลองแขวนดู และได้ซื้อล๊อตเตอรี่ ไว้จำนวน 1 ใบ ปรากฏว่า เมื่อวันที่ 1/2/54 ล๊อตเตอรี่ ใบนั้นถูกรางวัลข้างเคียงรางวัลที่ 1 และวันนี้ท่านได้ไปรับเงินรางวัลเรียบร้อยแล้ว ก็ได้บอกให้ผมมาขอแบ่งพระปิดตาจากทางคุณจ๊ออีก 2 องค์ ให้ผม 1 องค์ โดยนัดวันนี้เวลาเย็น แต่ท่านใจร้อนอยากได้เร็ว  ๆ ให้ผมรีบบึ่งรถมอร์เตอร์ไซด์มาเอาเลย และผมก็ได้รับความอนุเคราะห์จากคุณจ๊อ เป็นอย่างดีเยี่ยม และคุณจ๊อยังได้แถมพระอีกด้วย และท่านอาจารย์สรายุทธก็เมตตาเสกซ้ำให้อีกครั้งหนึ่งและปิดทองพระให้ด้วย ผมอยากจะบอกพี่น้อง คศช.ทุกท่านดัง ๆ ว่าขอให้รีบเก็บพระปิดตาตั้งตัวโดยด่วน ก่อนที่ราคาจะเอื้อมไม่ถึง เป็นของดีจริง ๆ และสุดท้ายขออนุญาตขอบคุณหลวงปู่ชื่น ติคญโณ ผู้เป็นครูบาอจารย์ที่ได้สร้างสรรค์สิ่งที่มีค่าไว้สำหรับช่วยเหลือพวกลูกศิษย์  ขอขอบคุณท่านอาจารย์สรายุทธ และสุดท้ายขอขอบคุณ คุณจ๊อ ที่มอบสิ่งดี ๆ ในราคาที่หาที่อื่นไม่ได้และยังมีของอื่น ๆ ให้มาตลอดครับ และผมบรรลุเป้าหมายได้รับพระปิดตาตั้งตัวเรียบร้อยแล้ว 1 องค์ ครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-9-30 11:40 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
lovewannee4649
เพิ่งกลับมาจากไปเมืองไทยค่ะ  ช่วงที่อยู่บ้านที่กรุงเทพฯ มีประสบการณ์หลวงปู่ให้ประหลาดใจสองครั้ง                                                                                                                                                                                                                                                                                                                           ครั้งแรก...ไปช็อปปิ้งขนของขึ้นรถแท็กซี่เต็มคัน มีของหนักด้วย แต่ฝนตกลงมาหนักมากตอนจะกลับบ้าน แม้แต่แท็กซี่ยังต้องให้ยามเรียกไปรับที่ลานจอดรถของห้าง ตายล่ะสิ...ห้างจะปิดแล้ว ไม่รีบกลับก็ไม่ได้ เดี๋ยวโดนทิ้งลอยคว้างคนเดียว...แต่ถ้ากลับไปตอนนี้มีหวังไม่ทันฝนหายแน่นอน...จากห้างเซ็นทรัลปิ่นเกล้า กลับบ้านที่ตลิ่งชัน ไม่เกินครึ่งช.มก็ถึง ฝนก็ตกลงมาอย่างหนักไม่มีทีท่าว่าจะหายโดยรวดเร็วซะด้วย ทำไงดี...ถ้าแท็กซี่ถึงบ้าน แ่ม่ต้องออกมารับทุกครั้ง...แล้วแ่ม่ก็แก่มาก เรี่ยวแรงไม่ค่อยจะมี ไม่สบายเพราะมีโรคประจำตัวอีกตะหาก ไม่อยากให้แม่ออกมารับเพราะต้องเปียกฝนแน่ๆ                                                                                                                                                                                                                                                                                      เลยตั้งใจอธิษฐานกับหลวงปู่ ว่าขอให้ฝนหายตกเมื่อถึงบ้านด้วยเถิด...ไม่อยากให้แม่ไม่สบายเพราะเปียกฝน ตอนออกมารับนอกบ้าน                                                                                                                                                                                                                                                                    ไม่อยากเืชื่อ...เมื่อรถถึงซอยบ้าน อีกสักประมาณสองสามนาทีจะถึงบ้าน ฝนก็หยุดตกแบบไม่มีแม้แต่ปรอยละอองเลย....เพราะสังเกตุจากกระจกหน้ารถมาตลอดทาง...กราบอธิษฐานขอบคุณหลวงปู่อยู่ในใจ ช่วยลูกได้จริงๆ                                                                                                                                                                                                                                                                              ถัดมาอีกหลายวัน...ไปเดินซื้อของที่พารากอน เสร็จจากซื้อของก็ไปเข้าห้องน้ำ เสร็จแล้วไปกินข้าวกับลูกสาว กับแฟนลูกสาวอยู่ประมาณชั่วโมงกว่าๆ...พอจะกลับบ้านควานหาโทรศัพท์มือถือในกระเป๋า...เอ๊ะหายไปไหน...ตายล่ะหว่า....สงสัยไม่ตก ก็ต้องลืมไว้ที่ใดที่หนึ่งก่อนมากินข้าวแน่นอน เพราะจำได้ว่าตอนซื้อของลูกสาวโทร.เข้ามือถือเพื่อจะมาเจอะกันตรงที่นัดหมาย                                                                                                                                                                                                ในใจคิดว่าคราวนี้สูญแน่ๆ...โนเกีย....หายในเมืองไทยคงตามคืนยาก เพราะมันขายต่อกันได้ ยิ่งสภาพเศรษฐกิจณ.ตอนนี้ ก็รู้ๆกันอยู่...แต่ก็ไม่วาย...เอาอีกสักครั้งน่า...ขอหลวงปู่อีกหน...ระหว่างเดินตามแกะรอยว่ามันควรจะตกอยู่แถวไหน แล้วก็ใช้มือถือของลูกกับของแฟนลูกโทร.ตามหาสัญญาณไปพลางๆ                                                                                                                                                                                                                                                                                            มีสัญญาณเรียก ไม่มีคนรับสาย...อ๊ะ...ความหวังเริ่มมี...น่าจะมีใครเก็บไว้ให้...ยังไม่ปิดเครื่องนี่นะ....รออีกสักพัก...ก็มีคนตอบรับสาย แล้วให้ไปรับโทรศัพท์คืนได้ที่ซุปเปอร์ข้างล่าง                                                                                                                                                                                               ปรากฏว่าเป็นลูกค้าหญิงอายุวัยกลางคนท่านหนึ่ง เก็บได้จากห้องน้ำ แล้วก็อุตส่าห์รอให้เจ้าของเครื่องโทร.ตาม ทั้งๆที่เวลาผ่านไปร่วมสองช.มแล้ว                                                                                                                                                                                                                                             ทั้งสองเหตุการณ์ ในเวลาไล่เลี่ยกัน...ไม่รู้ว่าจะเป็นเรื่องบังเอิญหรือไรกันแน่...แต่ดิฉันก็เชื่อว่า เป็นเพราะบารมีของหลวงปู่นั่นเอง....สาธุ...รักและบูชาหลวงปู่ชื่น  ศรัทธาด้วยใจจริงๆค่ะ...
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-9-30 11:43 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
toywater

มาแบ่งปันครับ ...หลังจากตกงานมา สองเดือน ก็รู้สึกอึดอัดมากๆ จึงตัดสินใจอธิษฐานกับหลวงปู่ว่า พรุ่งนี้ขอให้ได้การติดต่อเรื่องงาน แล้ววันรุ่งขึ้นก็มีการติดต่อมาให้ไปสัมภาษณ์งานแต่ผมฟังรอบแรกเกือบปฏิเสธไปแล้วล่ะครับแต่ว่างานนี้คิดว่าหลวงปู่จัดมาให้แล้วล่ะเป็นไงเป็นกันครับจึงตอบตกลง"ได้ครับ...งั้นนัดวันที่ 30 สิงหาคม นะครับ เวลา 9.00น."แต่เรื่องมันยังไม่จบเพราะผมยังไม่มีค่ารถ หันซ้ายหันขวา ก็หาใครยืมใครไม่ได้ ก็ลองขอกับหลวงปู่นี้ล่ะ "หลวงปู่ครับถ้างานนี้ เป็นงานที่หลวงปู่เลือกให้เหมาะกับผมแล้วขอให้ผมมีเงินค่ารถไปสัมภาษณ์งานด้วยนะครับ" ว่าแล้วก็ไปลองกดเงินที่ตู้ATM (จริงๆแล้วจะมีเงินเข้าบัญชีประมาณ 3000 กว่า แต่ห้ามเบิกมานะครับเพราะต้องเอาไปใช้หนี้ของน้อง อิออนเค้า 4200 ยังไม่พอด้วยซ้ำ)...แต่ที่ทำให้ตกใจสุดๆก็คือ ยอดเงิน 6100 บาทครับ โอ้เงินมากจากไหนเนี้ย ว่าแล้วก็นึกถึงหลวงปู่ แล้วสาธุถึงหลวงปู่ครับ กดออกมา 1500 พอแล้วล่ะครับ...
แล้วผมก็ขึ้นรถเดินทางมา กทม. เวลาประมาณ 4 ทุ่มกว่า ก็จะมี sms  "ขอให้ทุกคนมีความสุข  จากต้อย" ส่งออกจากรถทัวร์คันนึงครับความจริงแล้ว เป็นวันเกิดผมเองละครับ 30 สิงหาคม ตัดมาที่ตอนสัมภาษณ์งาน ผู้จัดการ"ถ้าคุณตกลงก็เริ่มทำงานกันเลย"" ตกใจละสิเพราะไม่ได้เตรียมอะไรมาเลยแต่เป็นงานที่หลวงปู่ฝากให้ก็เป็นไงเป็นกัน "ตกลงครับ" แล้วทุกอย่างหลายๆอย่างหลายๆสิ่งที่เคยอยากได้ก็หลั่งไหลเข้ามา ผมได้ ได้รถเก๋งประจำตำแหน่งไว้ใช้งาน ผมได้ทำงานในพื้นที่ภาคกลาง รวมทั้ง กาญจนบุรี ซึ่งผมอยากไปหาเพื่อนผมที่นี้อยู่แล้วล่ะรับ  ผมได้ได้ โทรศัพท์ไว้ใช้ สิ่งต่างๆเหล่านี้ผมเคยมีความฝันว่าอยากได้รถเก๋งมาไว้ใช้งานนานแล้วล่ะครับและหลวงปู่ก็จัดให้ พร้อมๆกันในวันเดียวกัน เย็นวันนั้นผมก็ชวนเจ้าเพชรมากราบหลวงปู่กันแล้วก็นอนพักที่ ห้องของหลวงปู่ในวันนั้นละครับ (อาจารย์สรายุทธกับพี่นางฟ้า เลี้ยงข้าวเย็นด้วย)  ขอบกราบขอบคุณหลวงปู่ครับที่ให้ผมได้มีโอกาศมาสู้กับชีวิตอีกครั้งพร้อมกับความฝันที่เป็นจริงของผม ขอขอบคุณความอบอุ่นจากอาจารย์สรายุทธและพี่จ๊อครับ
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-9-30 11:50 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
FOLDER

ขออณุญาติเล่าแจ้งแถลงเรื่องประสบการณ์เพื่อบูชาครูครับ

ต้องออกตัวก่อนนะครับว่าผมเป็นเพียงนักศึกษาทางสายสุขภาพที่ไม่เคยสนใจในเรื่องพระเครื่องมาก่อนครับโดยเหตุการณเริ่มแรกก็มีอยู่ว่า  ผมต้องไปเรียนกับอาจารย์ของสาขาอื่นซึ่งอาจารย์คนนี้ไม่ถูกกับอาจารย์ทางสาขาผม  ทุกครั้งในการเข้าเรียนวิชาของอาจารย์คนนี้ แกจะพูดกระทบพวกผมต่างๆนา ในเหตุการณ์นี้เองจึงให้ผมเริ่มมองหาวัตถุมงคลทางด้านเสน่ห์มาพกติดตัวไว้ แต่ประเทศไทยก้อมีหลากหลายอาจารย์จากการเปิดในอินเตอร์เนตค้นหาดู แต่มีพระภิกษุรูปหนึ่งที่สะดุดตาสะดุดใจผมมาก ซึ่งไม่รู้ว่าทำไม และผมเริ่มค้นหาข้อมูลดูว่าพระรูปนี้ท่านเป็นใครมาจากไหนกัน เมื่อทราบประวัติท่านดีแล้วจึงติดต่อทางเวปไซส์แห่งหนึ่งเพื่อจาได้วัตถุมงคลของท่านมาครอบครอง ซึ่งตอนนั้นเวปจอมพระยังไม่เป็นที่รู้จักมากนัก เอาเป็นว่าสมัยหนุมานยัง 500 บาทอยู่เลย ได้โทรไปถามเจ้าของเวปไซส์ว่าพอมีของเหลือบางหรือไม่ ได้คำตอบมาว่าเหลืออยู่แต่อยากให้ไปที่ ร้านจอมพระ พาต้าปิ่นเกล้า จะมีของเยอะกว่า ดั้งนั้นผมจึงชวนเพื่อนเดินทางไปเพื่อเช่าวัตถุมงคลที่อยากได้ วันนั้นไปร้านพี่จ๊อและได้ขุนแผนพรายกุมาร กับ ขุนแผนชมตลาด มาส่วนเพื่อนได้ขุนแผนสะกดทัพ   พี่จ๊อพูดว่าเอาไปจะปวดหัวหน่อยนะ ซึ่งตัวเองก็งงๆว่าจาปวดหัวด้วยเรื่องอันใดกัน หลังจากนั้นก็นั่งแท็กซี่กลับพอนั่งไปซักพักก็ปวดหัวขึ้นมาจริงๆ และลองถามเพื่อนดูว่าเป็นเหมือนกันไม คำตอบคือ ปวดหัวเหมือนกัน ครับ พอถึงเวลาที่ต้องเอาของที่ได้ไปใช่ด้วยวันที่เข้าเรียนได้แขวนขุนแผนพรายกุมารไปเรียน น่าแปลกใจมากครับวันนั้นอาจารย์ที่ชอบอารมณ์เสียใส่กลับนิ่งเงียบไม่ว่าอารายเลย เพื่อนๆที่เรียนด้วยกันก็ งง ว่าทำไมวันนี้แกไม่พูดว่าสาขาผมและวันต่อมาเป็นวันที่ทางคณะผมต้องไปออกบูชที่ห้างแห่งนึ่งซึ่งผมและเพื่อนของผมอีกสองคนได้รับหน้าที่ให้แจกแผ่นพับแนะนำสาขาในคณะ ตอนแจกอยู่นั้นน่าแปลกครับว่ามีแต่คนมารุมล้อมผมที่จะเอาแผ่นพับ บางคนถือของมาสองมือถึงกับทิ้งของไว้และมารับแผ่นพับที่ผมแจกอยู่ แผ่นพับตอนนั้นผมแจกไปเกือบๆ 300 แผ่นในเวลาไม่ถึง 10 นาที ซึ่งตรงข้ามกับเพื่อนผมสองคนที่เป็นผู้หญิง กลับไม่มีกล้ารับและปฎิเสธตลอดเลยครับ จนมันทั้งสองคนให้ผมแจกคนเดียว แจกจนอาจารย์บอกว่าไม่ต้องแจกแล้วเอาไว้งานอื่นบ้างครับ พอตอนเย็นผมกับเพื่อนจึงเดินไปอีกบูชที่อยู่ใกล้ๆกลับไปเจออาจารย์ที่กล่าวมาข้างต้น แต่คราวนี้แกกลับยิ้มให้ครับและพูดจาดีมากครับ ถามเรื่องเรียน เรื่องส่วนตัว และยังขอถ่ายรูปกลับผมอีก เพื่อนที่มาด้วย งง เป็นไก่ตาแตกเลยครับว่ามันเกิดขึ้นได้ยังงัย ซึ่งทุกวันนี้ยังเป็นเรื่องที่เอามาคุยเล่นกันอยู่เลยครับ ส่วนเรื่องมหาเสน่ห์นี้เอาเป็นว่าสุดๆครับ อยู่เฉยๆคนก็อยากให้แต่งงานกับลูกสาว ซึ่งผมไม่รู้จักมาก่อนว่าป้าที่ยื่นข้อเสนอนี้เป็นใครกัน และพอเราเดินไปที่ไหนก็จะดูเป็นจุดสนใจของคนในที่ต่างๆครับ และเรื่องโชคลาภนี้ ต้องถามแม่ของผมดูครับตั้งแต่ได้อาถรรพ์ถมไปแกก็ถูกหวย 6 งวดซ้อนครับซึ่งเมื่อก่อนนี้นานๆจะถูกทีนึ่งครับ  เรื่องที่มาบอกกล่าวกันนี้เป็นเพียงบางส่วนนะครับ ทุกวันนี้ไม่เคยที่จะแขวนพระของพระองค์ไหนเลยครับนอกจากหลวงหลวงปู่ชื่น องค์เดียวเท่านั้นครับ
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-9-30 11:52 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
นัท

เราเริ่มเก็บบูชาของหลวงปู่ประมาณปี๕๐  ตอนนั้นเจอมรสุมชีวิตมากมาย ครบสูตร ทั้งการงานการเงินและความรัก  แทบกระอักเลยก็ว่าได้   ร้องไห้แทบทุกวันหน้าโต๊ะพระ ตอนสวดมนต์ เพราะตัวเองจะเป็นคนที่ไหว้พระสวดมนต์นั่งสมาธิบ้างดูจิตบ้างในบางที่จิตมันฟุ้งซ่านมากๆ  ต่อมาก็บูชาขุนแผนน้ำน้ำผึ้ง ,  ขุนแผนสะกดทัพ , พระยอดขุนพล  จำได้ว่าตอนได้มาใส่ใหม่ ๆ  ทั้งมึนหัวปวดไหล่หนักต้นคอไปหมด  นานมากเกือบสิบกว่าวันเลย ตอนแรกก็ไม่รู้ว่าเป็นอะไร กินยาทุกวันจนอ่านในเวปเจอ ก็จุดธูปขอน้ำมนต์หลวงปู่ มากินมาลูบหัวล้างหน้า ปรากฏว่าไม่เป็นอีกเลย  ปัญหาต่างๆ ที่สุมอยู่ค่อย ๆ คลี่คลายเบาบางไป  หน้าที่การงานก็เวิร์คสุด ๆ  นายเรียกถามเรียกใช้ตลอด  กับบางคนที่เคยไม่ถูกันแทบไม่มองหน้ากันเดี๋ยวนี้ตรงกันข้ามเลย  สังเกตุตัวเองก้ดูกลายเป็นคนอารมณ์ดีสนุกสนานพูดเก่งขึ้น ไม่ค่อยซีเรียสอะไร  เรื่องความรักก็ โอเคนะจากที่เคยร้องไห้ทุกวัน อธิษฐานขอหลวงให้หลุดพ้นจากปัญาหานี้  หลวงปู่ท่านเมตตาจัดให้เลย  ส่งพระเอกขี่ม้าขาวมาแบบสายฟ้าแลปเลยล่ะ  .....  เรื่องการเงินก็คล่องขึ้น หลุดจากหนี้ก้อนใหญ่ระยะยาวแถมได้เงินมาอีกก้อนเป็นทุนให้เก็บออม   ลูกสาวที่กำลังหางานทำ  ก็ได้รับความเมตตาจากหลวงปู่จัดให้อีกแบบไม่ต้องรอเลย  ก็เลยเบาใจไปอีกหนึ่งเคส  ....

มีอีกเรื่องหนึ่งยังแคลงใจอยู่จนเดี๋ยวนี้....ว่าคืออะไร....คือตอนที่ได้บูชาอาถรรพ์ธมมาแขวนใหม่ ๆ  ส่วนมากพระของหลวงปู่เราจะแยกแขวน นะ  มีอยู่วันหนึ่งพักเสาร์อาทิตย์ก็ไปทำสวนกะแฟน ปกติจะปล่อยทิ้งร้างไว้  ตอนนี้ตั้งใจจะทำเป็นงานอดิเรก ละค่ะ  ก็ไปแผ้วถางต้นไม้ที่รกนิด ๆ  สองคนกะแฟน กำลังฟันกิ่งไม้อยู่ มันเป็นพุ่มสูงประมาณ หน้าอก  อยู่คนละฟากกะแฟนต่างคนต่างก้มหน้าก้มตาฟันอยู่ได้ยินเสียงเหมือนแมลงชนิดหนึ่งดังมากเหมือนอยู่กันเป็นฝูง เหมือนผึ้งรังใหญ่ ๆ  เสียงดังน่ากลัวมากจากพุ่มไม้ที่กำลังจะฟัน  ตกใจต่างมองหน้ากันกะแฟน
ไม่ทันได้ถามว่าอะไร  ต่างคนต่างวิงป่าราบเลย ออกมาจากที่ตรงนั้น แบบโกยแนบ  เราว่างานนี้โดนแน่เลย เพราะได้ยินเสียงแมลงทั้งฝูงตามมาติด ๆ  อยู่บนหัว  มองเห็นแฟน โกยแนบไปยื่นอยู่ข้างถนนนอกสวนแล้ว  ....โหดู (มัน )...ทิ้งเราเลย  เราหยุดมองตรงนั้นไม่วิ่งละ เหนื่อย ..โดนเป็นโดน ....ปรากฏว่า เงียบสนิท เสียงแมลงที่ไล่ตามมาติด ๆ เงียบมองไม่เห็นอะไรเลย ไม่มีวี่แววอะไรสักอย่าง  ยืนงงอยู่ตรงนั้น  มองรอบตัวมองไปข้างบนที่โล่ง ๆ  ไม่มีอะไรสักอย่าง  ทั้งที่ตอนวิ่งหนีเสียงมันตามมาติด ๆ  ....พอหายเหนื่อยก็ใส่แฟนใหญ่เลย  .....ฐานวิ่งหนีเอาตัวรอดคนเดียว เขาบอกว่า...ขามันพาไปเอง...กะว่าจะเข้าไปหลบในรถ  แล้วจะได้หาทางช่วยเรา....โห ซึ้งมากเลยพี่น้อง....แต่ก็หัวเราะนะโกรธก็โกรธ  ขำก็ขำ.....สักพักก็ชวนกันกลับไปดูที่เดิมจุดที่วิ่งหนีกันออกมา  แบบหวาดๆ  ระแวงๆ  คิดว่าอยู่นะว่าสงสัยเราจะไปบุกรัง ต่อ ,แตน หรือ ผึ้ง  ก็ไม่รู้
เพราะเสียงมันดังน่ากลัวจริง ๆ  แต่ก็อยากรู้ว่าตัวอะไร ที่ทำให้เราวิ่งกันกระเจิง  ...แต่ก็.ไม่เจออะไรที่ผิดปกติ  ไม่มีรังแมลงไม่มีอะไรที่จะบอกว่ามีรังแมลงอาศัยอยู่  บนดินในดินก็ไม่เจออะไร มีแต่พุ่มไม้เดิม ๆ  เราก็จัดการซะราบเรียบ ...ก็ไม่มีอะไรเกดิขึ้น....ทำเอา งง  เหมือนกัน  หาคำตอบไม่ได้  รู้แต่ว่าตัวเอง จับพระอาถรรพ์ธมขึ้นมาไหว้ ....กราบหลวงปู่  ....เพราะไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นตอนนั้น  ถ้าเรามาคนเดียวก็ยังคิดว่า เราคงมั่วเอง ...มีท่านใดพอจะอธิบายได้มั้ย  ว่าคืออะไร ???????

ใหม่ๆ ที่แฟนมาอยู่ด้วย  เขาบอกว่ากลัวนะ  เพราะบางทีเคลิ้มๆ จะหลับ ได้ยินเสียงเด็กวิ่งกันเจี้ยวจ้าว ...ตอนนี้ชินแล้วค่ะ....
                                     กราบหลวงปู่ด้วยความศรัทธาและเคารพยิ่ง

6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-9-30 11:57 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
นิสัยส่วนผมจริงๆแล้ว เป็นคนเงียบๆมากกว่า จนเวลาเข้าบ้างทั้งๆที่อารมย์ดีใจมากๆ แต่พอเข้าบ้านเพื่อนแฟนผมเห็นว่า
ผมกลับมาทุกคนกลับบ้านกันหมด วันนี้ขอเล่าประสบการณ์ของหลวงปู่ เพราะวันนี้อ่านที่คุณสรายุทธได้กล่าวไว้เลยหนาว และท้องอืด อันหลังสงสัยผมแกล้งคุณleo16 จอมขมังเวทย์มากไปหรือเปล่าก็ไม่แน่ใจ

เรื่องที่1
รณชต

ปกติผมเป็นคนเล่นพระ ขอโทษครับ เขียนผิดผมเป็นคนชอบพระ ชอบศึกษาชีวะประวัติของพระแต่ละองค์

แต่ไปค่อยชอบพระรุ่นใหม่ แต่ด้วยความที่อะไรก็ไม่รู้searchหาข้อมูล เจอว่าลป ชื่นเป็นศิษย์ลป ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า ซึ่งเป็นองค์ที่ผมศรัทธา จึงอ่านประวัติ และยังคงเข้าใจผิดอยู่ และอยากเก็บมาลองดูบ้างว่าเกิดจากแรงเชียร์หรือเปล่า
และจนได้มาคุณจ๊อ มีครั้งหนึ่งผมขอบูชากุมารทองจากคุณจ๊อ(คล้ายเถาว์วัลย์) นั่งลุ้นอยู่ตั้งนานเพราะคุณจ๊อกำลังTelถามคุณสรายุทธให้ว่าจะได้หรือเปล่า (อันนี้ต้องระวังคุยกลับคุณจ๊อมากๆ ระวังหัวใจจะวาย เพราะชอบให้นั่งลุ้นอยู่เรื่อย) หลังจากนั้นไม่นานผมฝันเห็นกุมารเป็นลำแสงเขียวพุ่งเข้าใส่ ผมรีบรับไว้ แล้วสดุ้งตื่น (คำเตื่อนผมอาจคิดไปเอง) หลังจากผมได้กุมารทองพรายกระซิบมา ช่วงที่ไปรษณีย์มาถึงบริษัท ผมนั่งประชุมอยู่(ไม่หลับครับ เพราะเป็นคนกำลังพูดในที่ประชุมอยู่ ต้องหยุด อ้าปากค้าง เพราะมีเขามาทำให้รู้ว่าเขามาถึงแล้ว ผมรับรับว่าแรงจริงๆ

เรื่องที่2
เกิดเมื่อไม่นานนี้ ช่วงหลังผมจะให้พระกับบุคคลหลายคน ซึ่งบางครั้งต้องปรึกษาคุณจ๊อและคุณสรายุทธทางTel

(ยังไม่เคยเจอตัวจริงครับ เห็นแต่ในรูปหล่อกว่าผมเยอะเลย อิจฉานิดๆ) เพราะกลัวว่าช่วยเหลือไม่ถูกต้อง แต่สิ่งที่เกิดขึ้น
กลับกลายเป็นว่า...มีคนรู้จักขอไม่เอยนามนะครับเพราะคุณน้องขอร้อง นำพระหลวงปู่ที่เขามีมาให้ผมบูชาเหมือนราคา 1:100 เมื่อเทียบกับที่ให้คนอื่นไปด้วยใจบริสุทธิ หนี่งในนั้นก็มีพระที่ผมให้คนอื่นไป แต่ได้กลับมามากกว่าเยอะเลย
ผมกล้าพูดไปเต็มปากครับ ตั้งแต่นับถือหลวงปู่  ยิ่งให้ ยิ่งได้ แต่ขอให้การให้นั้นเพื่อ ให้เราพิจารณาในแต่ละเรื่องอย่างมีสติ และด้วยความบริสุทธ์ใจจริงๆ แม้ไม่ได้อะไรก็สุขใจ
(หายท้องอืดแล้วขอตัวไปสวดมนต์นะครับ) ไปสารภาพหลวงปู่ก่อน
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-9-30 11:59 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
Assava

งั้นขอประเดิมก่อนเลยนะครับ  >_<

อันเนื่องจากผมได้ยินกิติศัพท์เกี่ยวกับหลวงปุ่ชื่น วัดตาอี  จึงได้อารธนาพระอาถรรพ์ธมเนื้อมวลสารล้วนมาลองขึ้นคอครับ  

หลังจากที่ใส่แล้วรู้สึก  สบายใจอย่างบอกไม่ถูก  แม้แต่องค์พระเบญจภาคีที่ใส่ตลอดยังต้องเก็บไว้ที่หิ้งก่อน  

อยู่มาวันหนึ่ง ผมซึ่งเป็นคนที่เลี้ยงกุมารอยู่แล้ว  กำลังสนใจกุมารของหลวงปู่อยู่พอดี  คืนนั้นฝันว่า  ได้ไปที่วัดแห่งหนึ่งกับภรรยา  เดินเข้าไปในกุฎิพระรูปหนึ่ง  แล้วเข้าไปกราบท่าน  พูดคุยกับท่านซักพัก  ท่านก็ทักถึงลูกกุมารว่ามี 8 องค์ใช่มั้ย ???  ผมบอกท่านว่า "มีแค่ 5 องค์ครับ" ( ตอนนั้น แค่ 5 ปัจจุบัน 18 แล้วครับ )     ท่านจึงบอก " ก็เห็นตอนนี้อยู่ 8 "    หลังจากที่พูดคุยเสร็จแล้วท่านก็ออกไปข้างนอก  โดยผมคอยปรนนิบัติท่าน  ยกถังน้ำมาให้ ช่วยทำความสะอาดวัด พอได้เวลาก็กราบลาท่านกลับบ้าน
   ออกมาถึงหน้าวัด  มีผู้ชายคนนึง เดินเข้ามาขอเงิน 10000 บาท ผมบอกไม่มี  จึงกระชากแฟนผมไป บอกว่าให้หามาให้ได้   ผมเองทำอะไรไม่ถูก  มองกลับไปที่วัดเห็นหลวงปู่เดินออกมา แล้วบอกให้ผมตามไป
   เข้าไปในวัด  หลวงปู่พาไปที่อุโบสถ หรือ ที่ไหนซักแห่งมีตู้กระจก กับวัตถุมงคลเยอะแยะเลย  หลวงปู่เดินไปที่หลังตู้  แล้วก็หยิบกุมารองค์เล็ก มา 3 องค์สีน้ำตาลๆ ดำๆ  ใส่มือผม แล้วบอกว่า เอาไปช่วยแฟนนะ  ความรู้สึกผมก็ยังบอกไม่ถูกนะ  เมื่อรับมาแล้วกำลังจะออกไป  ก็เห็นแฟนเดินเข้ามาพอดี  แล้วถือชิ้นวัตถุอะไรซักอย่างสีเขียวๆมาด้วย  บอกผู้ชายคนนั้นปล่อยตัวแล้วก็ให้มา   งงซิครับ   เริ่มลำดับเหตุการณ์ไม่ถูก  กำลังจะถามหลวงปู่ว่าเกิดอะไรขึ้น
  เห็นท่านยิ้ม  นั่นเป็นภาพสุดท้ายครับ จากนั้นก็ตื่นขึ้นมา  ความรู้สึกบอกให้ไปดูที่คอมทันที
เห็นคนมาปล่อยกุมารปั้นมือในราคาที่ไม่สูงนัก ตกใจครับ ปั้นมือผมไม่เคยเห็นมาก่อนนะ แต่ตรงกับที่ฝันเลย  ตอนนี้น้องปั้นมืออยู่กับผมแล้วครับ  
ถึงตอนนี้ผมก็ยังแปลความหมายของฝันไม่ออกนะ  แต่ศรัทธามากขึ้นเป็นทวีคูณ  ยังมีเรื่องราวตอนที่แขวนอาถรรพ์ธมที่ผมเคยเล่าไว้อีกเวปหนึ่ง  ไว้จะเอามาลงอีกนะครับ  >_<
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-9-30 12:01 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ทัพลิง

สมัยก่อนที่ผมยังไม่รู้จักหลวงปู่ชื่น ผมเคยมีปัญหากับเพื่อนร่วมงานของผมอยู่คนนึง เวลาเจอหน้าจะไม่พูดกัน แต่ว่าบางครั้งจำเป็นต้องร่วมงานกัน ก็ทำให้ผมอึดอัดอยู่เหมือนกันครับ
พอผมได้มารู้จักประวัติของหลวงปู่ชื่น และประสบการณ์ด้านเมตตา ค้าขาย วิชาอาถรรพ์ต่างๆของหลวงปู่  ตามเว็บบอร์ด ผมก็เลยลองบูชาวัตถุมงคลของท่านมาติดตัวดู และหนึ่งในนั้นคือตะกรุด 9 อาถรรพ์ วันนั้นไปทำงานผมก็คาดตะกรุดไปทำงานเหมือนทุกวัน แต่ก่อนคาดผมก็บอกกล่าวหลวงปู่ไปว่า ขอให้เพื่อนร่วมงานของลูกคนนี้ (เอ่ยชื่อ) เข้ามาพูดคุยกับลูกด้วยเถิด (เพราะผมไม่กล้าเป็นฝ่ายเข้าไปคุยกับเขาก่อน กลัวเสียฟอร์มครับ) พอไปทำงานเจอคู่กรณีที่ไม่พูดกันมาพักใหญ่ๆ เขาก็พูดทักทายผมขึ้นมาซะงั้น ผมก็เลยคุยกับเขาไป (รอมานานแล้วครับ วางมาดอยู่ตั้งนาน) หลังจากนั้นก็กลายเป็นเพื่อนกันมาจนถึงทุกวันนี้ครับ

เกี่ยวกับรูปหล่อพระเจ้าชัยวรมันที่ 7 ผมเคยอ่านเจอว่ามวลสารที่อุดข้างใต้รูปหล่อดีมากๆ และพิธีก็ดี มีพระเกจิเก่งๆมาร่วมพิธีหลายรูป บวกกับกำลังตามเก็บของหลวงปู่อยู่ ก็เลยอธิษฐานว่าถ้าถูกหวยจะบูชารุ่นนี้ งวดนั้นก็ถูกหวยเลยครับ ผมก็เลยบูชารุ่นนี้มาครับ
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-9-30 12:03 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

เก่ง
ประสบการณ์อย่างแรกคือขุนแผนชมตลาดก่อนเลยครับ เกี่ยวกับขุนแผนชมตลาดนี่มีหลายเรื่องครับ เอาเรื่องแรกก่อนเลยนะครับ มีอยู่ครั้งหนึ่งผมมาหาพี่จ๊อตอนเกือบๆบ่ายแล้วที่พาต้าครับ พอขึ้นมาที่ร้านพี่จ๊อแกยังไม่มาครับ ผมก็เลยตัดสินใจฆ่าเวลาโดยไปหาอะไรกินข้างนอกห้างครับ

วันนั้นผมมากับครอบครัวด้วย ผมสั่งข้าวมันไก่ทอดมา 1 จาน ข้าวมันไก่ธรรมดา 1 จาน ส้มตำปลาร้า 1 จาน ข้าวเหนียว 3 ห่อ อกไก่ย่าง 1 อก น่องไก่ย่าง 1 น่อง น้ำตกหมู 1 จาน บะหมี่หมูแดงใส่เกี๊ยวน้ำ 1 ถ้วย น้ำชามะนาวเย็น 1 แก้ว น้ำแข็งเปล่า 2 แก้ว น้ำเปล่า 1 ขวด โดยรายการอาหารทั้งหมดผมทานกับคุณพ่อและคุณแม่ครับ โดยตอนเก็บเงิน เจ้าของร้านบอกราคา 72 บาท ผมก็จ่ายไป แต่ในใจผมคิดว่าสงสัยเจ้าของร้านตาลายคิดตังค์ผิดหรือเปล่าหว่าในเมื่อเค้ามาดูที่โต๊ะและคิดตังค์เองก็ช่างเค้าเถอะ ในใจผมคิดว่ามันถูกจัง แต่พอไปทานวันหลังโดยไม่พกขุนแผนไป เค้าคิดราคาร้อยกว่าบาทเลยครับ
อีกเรื่องคือเกี่ยวกับการขึ้นรถเมล์ของผมครับ ผมสังเกตว่าตั้งแต่พกขุนแผนชมตลาดเนี่ยกระเป๋ารถมักลืมเก็บตังค์ค่ารถผมประจำเลย ครั้งแรกผมก็นึกว่าเค้าคงลืมแต่พอระยะหลังๆขึ้นคันไหนส่วนมากก็เดินผ่านผมไปเลยครับ แต่ผมไม่ชอบเอาเปรียบใครก็เลยสะกิดกระเป๋ารถให้เค้ามาเก็บตังค์ครับ และจริงๆยังมีประสบการณ์เกี่ยวกับขุนแผนชมตลาดอีกหลายเรื่องครับ เป็นประสบการณ์เล็กๆน้อยๆ แต่ผมจำไม่ค่อยได้ครับเลยขอเล่าแต่เรื่องที่พอจำได้และคิดว่าเป็นผลจากขุนแผนฯก่อน
วัตถุมงคลอีกชิ้นนะครับคือดวงตราอาถรรพณ์ อันนี้ผมไปเช่ากับพี่จ๊อนานแล้วครับ ผมเอาไปเลี่ยมแล้วแขวนหน้าร้านทำผมแม่ครับ เพราะพี่จ๊อแกบอกว่าดวงตราฯจะช่วยเรียกสิ่งดีๆเข้ามาในบ้านและขับไล่สิ่งไม่ดีเช่น ปีศาจ ไม่ให้เข้ามาในบ้าน เนื่องจากบ้านผมอยู่ติดถนนครับ ผมพิจารณาดูแล้วต้องแขวนไว้สถานเดียวครับ เห็นว่าสามารถปรับฮวงจุ้ยหน้าบ้านให้ดีขึ้นได้ด้วยครับ พอแขวนมาได้สักพักผมสังเกตเห็นลูกค้าเข้าร้านมาเรื่อยๆครับ ถึงจะเข้ามาไม่มากแต่ก็มาเรื่อยๆครับ ผิดกับสมัยก่อนครับเงียบมากแถวบ้านผม สุนัขยังไม่เดินผ่านเลยครับ
อีกชิ้นนึงนะครับ ชิ้นนี้ผมเช่าให้พ่อผมแขวนครับ นั่นคือพระปิดตาลอยองค์ ตอนแรกเห็นสวยและน่ารักครับเลยเลี่ยมให้พ่อผมแขวน พอผ่านไปได้สักพัก พ่อผมแกชอบเล่นหวยใต้ดิน พ่อผมบอกว่าถูกหวยบ่อยมากถูกทีเป็นหมื่น แต่บางงวดก็หลายพันบาทครับ นี่แสดงถึงพุทธคุณทางโชคลาภสูงครับ แต่พระปิดตาลอยองค์เนี่ยผมบอกก่อนเลยว่าไม่ได้เด่นทางโชคลาภอย่างเดียวครับ มีทั้งปกป้องคุ้มครอง แคล้วคลาด เสน่ห์ เมตตามหานิยม คือสรุปว่าครอบจักรวาลครับ
ผมเชื่อมั่นในพระปิดตาลอยองค์มากๆเลยครับ เมื่อไม่กี่วันนี้เองผมไปหาพี่จ๊อและขอเช่าพระปิดตาลอยองค์มาอีก 1 องค์ครับ และก็เช่าหลวงปู่ทวดหลังพระแม่ธรณีเนื้อสีชมพูของหลวงปู่ชื่นมาอีก 1 องค์ครับ สำหรับพระปิดตาลอยองค์ถ้าพี่ๆหลายๆคนชอบพุทธคุณทางโชคลาภละก้อผมขอแนะนำองค์นี้เลยครับ เด็ดจริงๆ
แต่ถ้าผมเล่ามากไปเกี่ยวกับพระปิดตาเดี๋ยวจะหาว่าผมพูดเกินความจริง เอาอย่างนี้ดีกว่าครับ เราต้องเชื่อตามหลักธรรมของพระพุทธเจ้าว่าด้วยพระสูตรบทหนึ่ง ซึ่งเรียกว่ากาลามสูตร ว่าด้วยความเชื่อถือของมนุษย์ครับ ถ้าพี่ๆต้องการพิสูจน์ว่าเป็นไปอย่างที่ผมพูดหรือไม่ ต้องลองเช่ามาลองใช้สักองค์ก่อนครับ ต้องลองดู และต้องลองใช้ดูสักพักนะครับ ไม่ใช่ว่าเห็นยังไม่ได้ผลก็ท้อใจ การที่จะได้ผลหรือไม่ขึ้นอยู่กับตัวเราครับ เราต้องมีศรัทธาก่อน และต้องมีกุศลผลบุญที่เราทำมาช่วยผลักดันด้วยนะครับ ถ้าเราขอนั่นขอนี่อย่างเดียวแต่เราไม่เคยเป็นผู้ให้เลยแล้วใครจะมาช่วยคุณได้ล่ะครับ จริงไม๊
ฉะนั้นเมื่อได้วัตถุมงคลของหลวงปู่มาแล้วก็หมั่นสร้างสมบารมีเพื่อตัวคุณเองนะครับและหมั่นอุทิศส่วนกุศลให้แด่หลวงปู่ชื่นรวมทั้งเทพยดาผู้รักษาวัตถุมงคลชนิดนั้นๆด้วยนะครับ หลวงปู่ชื่นเป็นพุทธภูมิซึ่งพระโพธิญาณย่อมมีแด่ท่านอย่างแน่แท้ในอนาคตกาล ท่านสร้างสมบารมีโดยการโปรดสัตว์ต่างๆให้พ้นจากความทุกข์ทั้งมวลตามวิสัยของพระโพธิสัตว์ จริยวัตรของท่านน่าเลื่อมใส ท่านไม่ต้องการสิ่งใดๆ แม้แต่กุฏิของท่านยังเป็นเพียงไม้หลังเล็กๆเก่าๆเสียด้วยซ้ำ ฉะนั้นเราผู้เป็นศิษย์ของท่านควรตอบแทนท่านโดยการปฏิบัติตามหลักธรรมทางพุทธศาสนา ศีล สมาธิและปัญญาหมั่นทำบ่อยครั้ง หลวงปู่ท่านย่อมทราบท่านต้องดีใจแน่ๆครับที่เห็นลูกศิษย์ท่านเป็นคนดี
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-9-30 12:04 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
VS

ผมขอเล่าเล่าประสบการณ์เล็กน้อยนะครับ ของผมก็มี ของหลวงปู่ชื่นอยู่แต่ไม่มากเท่าไหร่
ช่วงนั้นพ่อแม่ผมทะเลาะกัน ผมเคยห้อยพระขุนแผนมหาจินดามณีอยู่จนทําให้ผม รู้จักหลวงปู่ชื่น
เปิดเวปดูเห็น พระองค์นึง ชื่อขุนแผนสาวสามหมู่บ้าน ก็เลยโทไปถามที่แห่งหนึ่ง(ร้านเช่า) เค้าบอกเพิ่งได้มา
เมื่อ2วันที่แล้วทําให้ผมรุสึกว่านี่แหละของผมแน่นอน ผมบูชามาราคาช่วงนั้นก็สูงอยู่ 5000ได้
เมื่อผมได้มา ผมได้ท่องคาถา แหละบอกหลวงปู่ขอให้ครอบครัวผมมีความสุข อีกวันพ่อแม่ผมดีกันเลย
จึงทําให้ผมรุสึกสัทธาหลวงปู่เพิ่มอีก ตอนนี้พระองค์ที่ผมบอกให้ ผมได้มอบให้เป็นมวลสารแม่นางเหมาเรียบร้อย
แล้วครับ
อย่างอื่นก็มีอีกนะครับ
หนุมาน เด่นมากครับทั้งด้านสาวๆ หรือจะทางได้อํานาจ ไปดูดวงมา (ใช้จิต)เค้าบอกว่า พกไปไม่มีใครกล้ามาหาเรื่องแน่ มีจิตเป็นตัวเป็นตน และเค้าบอกว่าอายุมากกว่าผม ประมานว่าพี่คนนึง ชอบพวกเหล้า แต่เค้าบอกว่าไม่แนะนํา ถ้าจะให้ก็ให้เป็นบางครั้ง พระเค้าอิ่มทิป
มีครั้งนึงแบบเล่นต่อยกะเพื่อนตัวใหญ่ๆ (ผมคิดแล้วในใจผมคงโดนต่อยยับ) พอมันจะต่อยผม ผมแค่ยกขา ขามันโดนรองเท้าผมมั้นถึงก็ล้มลง(รองเท้าคอมแบท)ผมนั่งฮาเลย  นี่คือประสบการ เกี่ยวกับหนุมาน ยังมีอีกครับจําไม่ได้ เยอะ*-*
รูปหล่อพระโพธิสัตว์ชัยมหานาถ อันนี้ผมชอบมากๆ เคยห้อยไป คนที่จะแกล้งผม มันต้องเจ็บตัวก่อนที่จะแกล้งผมทุกครั้ง เท่าที่ดู เหมือนจะสะท้อนกลับไปหมด เรื่องเมตตาก็แรงนะครับ ห้อยแล้วรู้สึกว่าอุ่นใจ
พระขุนแผนกุมารแก้วกุมารเทพ อันนี้ผมรักสุดๆ เมื่อก่อนผมห้อยพระขุนแผนมหาจินดามณี ที่หลวงปู่เคยช่วยเสก(จิต) พอได้มาผมลองห้อยขึ้นคอ ผมคิดว่าองค์เก่าแรงแล้ว องค์ใหม่แรงกว่าถึงขนาดมีคนเข้ามาคุยด้วยชอบมานั่งใกล้ๆ มานั่งคุยกันหยอกล้อกันเล่น
ทั้งหมดนี่เป็นประสบการณ์ส่วนหนึ่งนะครับ ผมมาช่วยสร้างสีสรรค์ให้กระทู้นี้ด้วย
ถ้าผู้ใดไม่เชื่อว่าเป็นเรื่องจิงหรือเป็นแค่เห็นว่าบังเอินก็แล้วแต่นะครับ สําหรับผม ผมเชื่อ และรักหลวงปู่และ
พรายกุมารของหลวงปู่มากๆครับผม  
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้