ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

รำลึกวงการทีวีบ้านเรา

[คัดลอกลิงก์]
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-15 09:46 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
สำหรับ [size=200%]เกมส์โชว์ อันดับหนึ่ง ก็ต้องไปที่วิกสนามเป้า
ตอนนั้นมีผู้จัดรายการชื่อ พันเอกการุณ เก่งระดมยิง ท่านมีลูกมือชื่อ บังเลาะห์
จัดรายการเกมส์โชว์รูปแบบใหม่ๆมาให้แฟนทีวีได้ลุ้นตลอด เช่น
บันไดดารา/พ็อพท็อป/ปรัศนีย์นักสืบ/ฯลฯ
ต่อมาบังเลาะห์ก็สืบทอดเจตนารมย์ เป็นนักจัดรายการชื่อ ดำรงค์ พุฒตาล
จัดรายการดังๆหลายรายการ เช่น คู่สร้างคู่สม/สวัสดีฮอลิเดย์

ช่องเจ็ดสี วิกหมอชิต ก็จัดรายการ "ประตูดวง" ออกมาสู้ครับ
ยังจำได้ไหมว่า มีประตูให้เลือก 4-5 ประตู ก่อนจะเดินเข้าประตู คุณอาคม มกรานนท์ จะถามว่า
"คุณจะซื้อร่มมั้ย?" ถ้าซื้อก็ควักตังค์มาร้อยนึง โชคดีพอกางร่ม อาจมีแบงค์ร้อยร่วงออกมาจากร่ม
ถ้าไม่ซื้อร่ม พอเดินเข้าประตู อาจโชคร้าย เจอฝนตกข้างใน ก็ตัวเปียกกลับบ้าน

รายการตอนเที่ยงวันอาทิตย์ของวิกหมอชิต ที่ดังที่สุดเพราะแจกรางวัลเป็นล้านนั่นคือ "นาทีทอง"
ที่ผู้ชนะเลิศจะได้ลูกดอกหนึ่งอัน ไว้ปาแจ๊คพ็อต ตอนปิดรายการ เป้าจะหมุนๆๆๆโดยมีเงินล้านช่องเท่าขี้เล็บ
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-15 09:47 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ยุคนั้น วิกสนามเป้า ช่องห้า ถูกแข่งบารมีโดย วิกหมอชิต ช่องเจ็ด
และยังมีวิกหนองแขม ช่องสามเป็นตัวสอดแทรก

สมัยนั้นค่ายเทปก็เริ่มจะตั้งกันใหม่ๆ ดังนั้นจึงใช้ลานแสดงดนตรีถ่ายทอดสด เป็นการโปรโมทเทปที่แรงและเห็นผลเร็ว
ช่องห้าเลยริเริ่มรายการ "โลกดนตรี" (Pop on Stage)โดย 72 โปรโมชั่น และ พิธีกรชื่อ เสกสรรค์ ภู่ประเสริฐ
จัดเวทีคอนเสิร์ตและ"ลานเพลินโลกดนตรี" ทุกเที่ยงวันอาทิตย์ (2527)
ศิลปินค่ายไหนจะออกเทปใหม่ ถ้าไม่มาลานโลกดนตรี รับรองไม่ดัง
รายการโลกดนตรี เป็นเบอร์หนึ่งในยุทธจักรจนถึงขนาดต้องออกนิตยสารรายเดือน ชื่อ โลกดนตรี
มาให้แฟนรายการได้อ่านกันอีกทางหนึ่ง

หลังจากโลกดนตรี ดังระเบิดเถิดเทิง วิกหมอชิตก็จัดบ้างครับ เที่ยงวันเสาร์ "เจ็ดสีคอนเสิร์ต"ก็กำเนิดขึ้น
มาแชร์ความดัง โดยมีคุณมยุรา ธนะบุตร กับพี่เบิร์ด เป็นพิธีกร
(แต่พิธีกรคู่ขวัญที่ดังมาราธอนสุดต้องเป็น มยุรา กับ แซม ยุรนันท์ แล้วจึงเปลี่ยนมาเป็นศรราม กับ นัท มีเรีย ในตอนหลัง)

ผมเคยไปเกาะรั้วดู สาว สาว สาว ที่ลานเพลินโลกดนตรีมาด้วยนะครับ ก็พอได้ คนไม่แน่น
แต่ถ้า คาราบาว มาแสดงละก็ ไม่ต้องมาแถวสนามเป้านะครับ รถติดบรรลัย เพราะคนดูล้นลงไปถึงถนน

ชมรายละเอียดต่อที่นี่ครับ

http://webboard.mthai.com/6/2005-11-30/171833.html
13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-15 09:50 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เกมส์โชว์ในยุค 1980s ช่องห้าสนามเป้า ก็ได้มือดีชื่อ [size=150%]เจเอสแอล มาช่วย
รายการ "พลิกล็อค" ทายป้ายว่า มากกว่า หรือ น้อยกว่า มีพิธีกรดาวรุ่ง ขื่อ ไตรภพ ลิมปภัทร์

และยังมีรายการ "มาตามนัด" พี่ต้อย เศรษฐา คู่ พี่ตุ๊ก ญาณี /
รายการตอบปัญหา "น่ารักน่าลุ้น" พี่ต้อย เศรษฐา กับ น้องหมู พิมพ์ผกา ของค่ายรัชฟิล์ม

ยังมีรายการ"ยุทธการขยับเหงือก."...บรรดาเสนาทั้งหลาย ได้เกิดในวงการอีกเพียบ/
รายการจากญี่ปุ่น ชื่อ โหด มันส์ ฮา ที่ต้องฝ่าด่านไปยึดปราสาทโชกุน

ยุคนั้น ช่องสาม หนองแขม เริ่มยึดหัวหาด จากหนังจีน และ หนังฝรั่ง
หนังฝรั่งน้ำเน่า อย่าง เจ้าพ่อดัลลัส/หนังสืบสวน อย่าง นางฟ้าชาร์ลี/
แต่เจ้ายุทธจักรหนังจีน ช่วงชิงกันระหว่างช่องสาม กับ ช่องเจ็ด

ช่องสามมี "ฮุ้นปวยเอี๊ยง" กระบี่ไร้เทียมทาน
ช่องเจ็ดมี "ชอลิ้วเฮียง" จอมโจรจอมใจ

แต่พอ "สี่เหวินเฉียง" เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้ ออกโรงเท่านั้นเอง ช่องเจ็ดก็โดนแซงขาด

ขอขอบคุณ www.thaifilm.com เอื้อเฟื้อภาพประกอบครับ

14#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-15 09:51 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
จำได้ว่า รายการที่เป็นต้นตระกูล สารคดีแนวบันเทิง...
ช่องสาม เอารายการฝรั่งมาเล่าโดยคุณไตรภพ ชื่อ "คุณขอมา"
ช่องเก้า เอาหมอซ้ง ทรงวิทย์ จิระโสภณ มาทำแบบรายการไทยๆ ชื่อ "ตามไปดู"

"ไม่ว่าสิ่งนั้นจะเป็นของใคร...ไม่ว่าสิ่งไหนจะเป็นของคุณ"
"ถ้าหากเรารู้...เราจะ....ตามไปดู"

สุดท้ายช่องเจ็ดสี ก็จัดบ้างโดยพิธีกรสาว ณัฐฐา ลอยด์ ชื่อรายการ "ท้าพิสูจน์"

มีใครทันดูรายการเหล่านี้บ้างครับ
15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-15 09:56 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
สังเกตไหมว่า สมัยก่อน ช่องห้า เรตติ้งดีมากๆๆๆ
ทั้งหนูจุง โคชิกะเอย.......... ลุงทาเคชิ ลุงฮายาโตะ/ไอ้มดแดงวี1 วี2 เอย
แคนดี้ ไวท์ อังดอเร่เอย.....ฮัจ ผึ้งน้อยพเนจรเอย ล้วนแต่ฉายที่ช่องห้าทั้งนั้น

ช่องเจ็ด ก็จะเป็นราชาหนังจักรๆวงศ์ๆ อาทิ
ฝนสามฤดู (เปิดศักราช ตัวละครหน้ายักษ์)
โกมินทร์ (กุมาร เกรียงไกร ด้วยอาวุธคู่ใจ กำไล แพรแดง พันหัว)
พระทิณวงศ์ (ป้ามลฤดี ยมาภัย เล่นเป็นนางเอกเด็กใบ้ เป็นเรื่องแรก)
นางอุทัยเทวี (ฝรั่งมีเจ้าชายกบ แต่ดาราวิดีโอ มีเจ้าหญิงคางคก)
นางสิบสอง (ที่โดนนางยักษ์ควักลูกตา ยกเว้น น้องสุดท้องที่ยักษ์ปราณี ควักลูกตาไปข้างเดียว)
พระรถเมรี (พอลูกชายของนางสิบสองโตขึ้นมา ก็มาชอบกับลูกสาวนางยักษ์ แต่ก็หนีไปจนนางเมรีไล่ตามจนขาดใจตาย)
พระสุธน มโนราห์ (พอนางเมรีเรื่องที่แล้วขาดใจตาย....ก่อนตายก็อธิษฐานว่าชาติหน้าให้ฝ่าย
ชายต้องไล่ตามฉันบ้าง....พระสุธน เลยต้องตามหานางมโนราห์(ที่กลายร่างเป็นกินรี บินหนีไป) ตลอดเรื่อง
อาไพรัช สังวริบุตร แกวางหมากไว้หมดแล้ว คนดูก็ติดตามอย่างงอมแงม เป็นปีๆกว่าจะจบซีรีย์ )

16#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-15 09:58 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
"ละคร" อีกประเภทหนึ่ง
บ้างก็เรียกว่า ละครยุงชุม / บ้างก็เรียกว่า ละครน้ำเน่า

มีใครพอคุ้นๆบ้างไหมครับ(ภาพจาก www.thaifilm.com)
มลฤดี ยมาภัย กับ พล พลากรในละครน้ำเน่าอมตะเรื่อง ดาวพระศุกร์
17#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-15 09:59 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
[size=150%]ใครเกิดทันละครเรื่องไหน วานบอก
(ภาพประกอบ หยิบยืมมาจากคุณจุฑามาศ www.thaifilm.com ขอบคุณมากๆครับ)

18#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-15 09:59 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

19#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-15 10:00 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
[size=200%]ทันเรื่องนี้ไหม?
วิกสนามเป้า ช่อง 5 ทุกวันอังคาร
มีแม่มด กับหัวกะโหลกพูดได้ ชื่อ ไอ้ห้อย กับ ไอ้โหน และ หุ่นไล่กา

20#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-15 10:00 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
และวิกสนามเป้า ยังมีละครอีกเรื่องที่น่าติดตาม
ชื่อ เมืองลับแล
เป็นเมืองที่มีแต่ผู้หญิงล้วนๆ แต่วันหนึ่ง มีผู้ชายเดินทะลุถ้ำทะลุมิติเข้ามาจนได้

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้