ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 12765
ตอบกลับ: 30
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

เล่าประสบการณ์ประทับใจในหลวงปู่ชื่น วัดตาอี

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย speed เมื่อ 2015-11-21 22:29

สวัสดีครับ คสช ทุกท่าน

เรื่องที่จะเล่านี้เป็นเรื่องจริงทุกประการ

ประสบการณ์ของผมเริ่มมาจากตอนเริ่มเรียน ป โท ของมหาวิทยาลัยหนึ่ง ครับตอนนั้น ก็เป็นเด็กคนหนึ่งที่ไม่เคยสนใจในเรื่องพระเครื่องเลย เพราะเรียนทางสายวิทยาศาสตร์ มาตลอด และคิดว่าเป็นสิ่งที่ไม่จำเป็นในชีวิต หลังจากได้ทุนเรียนต่อใน ป โท เรื่องมีอยู่ว่า ตอนเรียนวิชาวิจัย นั้นต้องได้เรียนกับ ป โท สาขาอื่นๆด้วย ซึ่งอาจารย์คนที่สอนก็เป็นอาจารย์ที่มี ยศ เป็นอาจารย์ในวันแรกอาจารย์ก็ให้แนะนำตัว ต้องบอกก่อนว่าสาขาที่ผมเรียนนั้นมี 4 คนครับ ในเวลาเรียนก็จะนั่งใกล้กัน พอมาถึงคิวที่ผมต้องแนะนำตัว และบอกสาขาที่เรียน อาจารย์ทำหน้าตาไม่ชอบเอามากๆ ทั้งๆที่เพิ่งเคยเห็นหน้ากันครั้งแรก เล่นเอาผม งง มากและก็ไม่ชอบคนที่เรียนสาขาผมอีก 3 คนด้วย ทุกครั้งที่เรียนวิชานี้จะโดนอาจารย์ท่านนี้ด่าว่าทุกครั้ง แบบไม่มีสาเหตุ เช่นถ้าจะหันหน้าไปหาเพื่อนข้างๆ อาจารย์จะตะโกนในห้องบอกว่าทุกคนหยุด! ให้เขาคุยกันก่อน ค่อยเรียน ซึ่งตอนนั้นยังมายได้คุยหรืออ้าปากเลย แต่พอพวกสาขาอื่นคุยกันในเวลาที่อาจารย์ท่านนี้สอน อาจารย์กลับเฉยไม่ว่าเลยบางครั้งกลับพูดเล่นไปกับคนพวกนั้นด้วย ในตอนแรกผมและเพื่อนๆพยายามปรับตัวโดยแสดงความสนใจในการเรียน มานั่งรอในห้องก่อนอาจารย์สอน อยู่ในห้องก็เงียบกันทั้ง 4 คน แบบตั้งใจสุด แต่ผลที่ได้ยังไม่วายโดนด่าจนได้ TOT พอผ่านมาครึ่งเทอมทุกอย่างยังเป็นเหมือนเดิม ผมมานั่งคิดในหอพักว่า ทำไมคนเราเวลาเจอกันครั้งแรกถึงได้ไม่ชอบกันตั้งแต่ครั้งแรกที่พบ ?? พอนึกไปก็พอได้คำตอบว่าเกิดจากคำว่า ไม่ถูกชะตา ทำให้ผมคิดว่าโฮ้!! แล้วแบบนี้จะแก้ด้วยวิธีอะไรล่ะว่ะ !! บอกเลยว่าค่อนข้างซีเรียสมาก ถ้าทุกท่านมาอยู่ในสถานการณ์แบบนี้คงพอจะทราบดีเพราะเกรดในแต่ละวิชาที่จะใช้มีผลกับการเรียนต่ออีก อีกซ้ำอีกวิชานี้ไม่มีการสอบ จะตัดเกรดโดยให้ฟรีเซนต์รูปแบบโครงงานวิจัย เท่านั้น แปลว่าอาจารย์ใช้ความรู้สึกล้วนๆ . พอคิดอยู่นานก็คิดว่า ถ้าไม่ได้ด้วยกลก็ต้องเอาด้วยมนต์ล่ะว่า ว่าแล้วก็เปิดอินเตอร์เน็ตดูว่า สุดยอดเสน่ห์ คือพระเครื่ององค์ไหน ตอนนั้นขุนแผนพรายกุมาร หลวงปู่ทิม ดังมาก แต่ราคานี้ พระเจ้า!! ลองเปิดหาหลวงปู่ท่านอื่นดูพบว่า มีขุนแผนพรายกุมาร หลวงปู่ชื่น วัดตาอี ด้วยและโทรไปร้านพระร้านหนึ่ง เขาแนะนำไปที่ ร้านจอมพระ เพราะมีของ ที่อยากได้อยู่ที่นั้น ตอนนั้นที่ไปก็เจอคุณพี่จ๊อ และบูชามา 2 อย่างคือขุนแผนพรายกุมาร และ ขุนแผนชมตลาด จากนั้นก็แขวนขุนแผนพรายกุมาร อย่างเดียวส่วนชมตลาดเอาเก็บไว้ก่อน ในตอนแรกที่ได้มารู้สึกปวดหัวจี้ด ๆ แปลกมา และง่วง มากๆ เป็นอยู่ 3 วันได้อาการก็ปกติ ตอนเอามาไว้ที่ห้องครั้งแรกอยู่ๆก็มีเสียงเคาะเก้าอี้ที่อยู่ใกล้ พระเจ้า!! ขนลุกเลยอ่ะไม่กล้าจับพระเลย บอกเลยว่ากลัวมาก แถมอยู่ๆทีวีเปลี่ยนช่องได้เอง จากช่อง 3 ไปช่อง 5 7 9 ผมอยากลองของเลยพูดออกมาว่าอย่างดูช่อง 3 เชื่อไม่ครับว่า ทีวีกลับมาจาก ช่อง 9 7 5 และมาหยุดที่ช่อง 3 ตอนนั้นเอาพระมาไหว้ บอกว่าไม่ตองแสดงแบบนี้อีก เพราะ กลัวมากๆ เป็นครั้งแรกในชีวิตที่เจอแบบนี้ วันนั้นนอนไม่หลับเลยครับ เปิดไฟนอน . พอถึงเวลาที่จะได้ลองของจริงคือใส่ไปเรียนวิชานี้ครั้งแรกวันนั้นอาจารย์คนเดิมกลับนิ่ง เฉย ไม่พูดไม่ด่า เป็นครั้งแรกนะเนี้ย ที่แปลกมากกว่านั้นกลับมาถามสาระทุกข์สุขดิบ จนเพื่อนๆที่เรียนด้วยกันแปลกใจ โดยเฉพาะสาขาเดียวกันที่ถูกด่าด้วยกันเป็นประจำ เพื่อนผมอีก 3 คนยังโดนด่าเหมือนเดิม แต่คราวนี้ผมกลับรอดทุกอย่าง ยิ่งตกใจมากกว่านั้นตอนไปออกบูชประจำปีของคณะ อาจารย์คนเดิมเขามาคุยแบบตัวต่อตัว คุยเล่นแบบสนิทสนม และของถ่ายรูปด้วย แปลกมากๆ! !  พอถึงเวลาฟรีเซนต์งานและทำการตัดเกรดวิชานี้ออกมา. ผลที่ออก A ครับ ทุกคนที่เรียนวิชานี้ตกใจมาก เพราะ A คนเดียว พอทราบจากอาจารย์ว่า ต้องแต่เปิดสอนมาไม่เคยมีใครได้ A เลยส่วนเพื่อนๆผมก็ได้ B- C C+ ครับ พอได้แขวนแล้วขอบอกว่าคนเข้ามาจีบเยอะมากครับ ทั้งผู้หญิง ทั้งผู้ชาย ครับ นี้เป็นความประทับใจมากๆของผมกับขุนแผนพรายกุมาร ครับ ทำให้ผมเริ่มสะสมของหลวงปู่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆครับ . ความจริงประสบการณ์ต่อจากนี้ยังมีอีกมากมายครับเอาไว้วันหลังค่อยมาพิมพ์ครับ

ปล.เรื่องนี้เล่าให้ฟังเพื่อไว้เผยแพร่บารมีหลวงปู่ชื่น วัดตาอี ไม่ได้เล่าให้ปั่นราคานะครับ สาธุ สาธุ สาธุ
( ขุนแผนพรายกุมาร เป็น เนื้อธรรมดา ครับ )
สาธุ. อิติฤทธิชื่น
ตอนเอามาไว้ที่ห้องครั้งแรกอยู่ๆก็มีเสียงเคาะเก้าอี้ที่อยู่ใกล้ พระเจ้า!!

ขนลุกเลยอ่ะไม่กล้าจับพระเลย บอกเลยว่ากลัวมาก

แถมอยู่ๆทีวีเปลี่ยนช่องได้เอง จากช่อง 3 ไปช่อง 5 7 9

ผมอยากลองของเลยพูดออกมาว่า....

อย่างดูช่อง 3 เชื่อไม่ครับว่า ทีวีกลับมาจาก ช่อง 9 7 5

และมาหยุดที่ช่อง 3        

ตอนนั้นเอาพระมาไหว้ บอกว่าไม่ตองแสดงแบบนี้อีก

เพราะ กลัวมากๆ เป็นครั้งแรกในชีวิตที่เจอแบบนี้

วันนั้นนอนไม่หลับเลยครับ
นักศึกษามีปัญหาการเล่าเรียน ครูไม่ชอบหน้า ไม่ต้องชะตา การงานติดขัดมีปัญหา อาจารย์ไร้ความเมตตา ฯลฯ

ปรึกษาหลวงปู่ชื่น
พูดถึงการเรียนเลยขอกล่าวซักนิด

แต่เดกๆมะควรเลียนแบบนะก๊าบ

คือเสาร์อาทิตย์นั้นต้องตื่นแต่เช้าเพื่อไปเรียน

เดิมเปนคนนอนดึกพอต้องตื่นเช้าบางทีเลยมีน๊อก

วันเสาร์มะสองอาทิตย์ก่อน เกิดวูบกลางอากาศ

เลยเลื้อยลงไปฟุบโต๊ะ15นาที หลังจากนั้นผ่านไปไม่กี่ชั่วโมง

มีคนในห้องหลับมั่ง เจ้คนสอนตะโกนออกไมค์เสียงดังฟังชัด

จะนอนออกไปนอนข้างนอกเลยนะคะ

นึกในใจดีจังที่รอด แก่แล้วโดนออกสื่อแบบนั้นคงอายน่าดู

สาธุ สาธุ สาธุ

สาธุครับ บารมีหลวงปู่ชื่น
เยี่ยมๆๆๆๆๆ
ประสบการณ์สุดยอดครับ  องค์แรกจากขุนแผนพรายกุมารเหมือนผมเลย!!!

ประสบการณ์จากเรื่องเรียน เหมือนกันด้วย........ท่าทางพรายกุมารของหลวงปู่จะชอบเรียนหนังสือนะครับ 55555
Sornpraram ตอบกลับเมื่อ 2014-6-16 08:04
นักศึกษามีปัญหาการเล่าเรียน ครูไม่ชอบหน้า ไม่ต้องช ...

ขอ Like ทฤษฎีนี้สักล้านทีครับ ถูกต้องที่สุด

คิดไม่ออก บอกหลวงปู่
สุดยอดประสบการณ์
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้