ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

~ หลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า ~

[คัดลอกลิงก์]
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-4-23 17:47 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-4-23 17:47 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-4-23 17:48 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

14#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-4-23 17:49 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
sritoy
เยี่ยมครับ
คำขวัญของจังหวัดชัยนาทคือ
"หลวงปู่ศุขลือชา เขื่อนเจ้าพระยาลือชื่อ
นามระบือสวนนก ส้มโอดกขาวแตงกวา"

กราบนมัสการหลวงปู่ศุข ครับ
กราบนมัสการหลวงปู่ครับ

กราบนมัสการครับ

ขอบพระคุณข้อมูลครับ
kit007 ตอบกลับเมื่อ 2013-4-23 17:49
sritoy
เยี่ยมครับ
คำขวัญของจังหวัดชัยนาทคือ

สาวงาม ดงคอน
หลวงปู่ศุข นิมนต์หลวงพ่อเงิน ฉันเพล
ในระหว่างปีพุทธศักราช 2450 ซึ่งตรงกับรัชสมัยของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 5 หลวงพ่อเงิน ได้เดินทางมาทางเรือ มาตามทางของแม่น้ำเจ้าพระยา โดยจุดประสงค์เพื่อมาเยี่ยมเยียน ครูอาจารย์ของท่านที่ "วัดตองปุ (วัดชนะสงคราม)" วัดนี้เป็นวัดเก่าแก่ ซึ่งพระอาจารย์ส่วนใหญ่ในวัดนี้เป็นพระมอญเสียส่วนใหญ่ ซึ่งวัดนี้สร้างตั้่งแต่สมัยอยุธยามีชื่อเดิมว่า "วัดกลางนา" ในขณะที่เรือของหลวงพ่อเงิน แล่นผ่าน วัดปากคลองมะขามเฒ่า ตำบลมะขามเฒ่า อำเภอ...วัดสิงห์ จังหวัดชัยนาท นั้นเรือของหลวงพ่อเงิน ก็เกิดเครื่องยนต์ดับกระทันหัน ชางเครื่องบนเรือก็ช่วยกันแก้ไข เครื่องยนต์เรือ แต่อย่างไรก็ไม่ยอมติด ลูกศิษย์ของหลวงพ่อเงินก็ได้มาบอกกับท่านให้ได้ทราบ หลังจากหลวงพ่อเงินได้ฟังความจากศิษย์ แล้วก็ได้พูดออกมาลอยๆ ว่า "ท่านศุข นี่สำคัญนักจะนิมนต์เราขึ้นไปฉันเพลด้วยก็ไม่บอก มาสะกดเครื่องเรือเราได้ พวกเอ็งรอข้าอยู่ในเรือนะ เดี๋ยวข้าไป ฉลองศรัทธา เขาก่อนนะ" พอท่านพูดจบก็กระโดดลงน้ำ เดินบนผิวน้ำ ตรงไปขึ้นที่ท่าวัดปากคลองมะขามเฒ่า แล้วตรงไปยังกุฎิของหลวงปู่ศุข พอหลวงพ่อเงินมาถึงยังกุฎิของหลวงปู่ศุข หลวงปู่ศุขก็ออกมาทักทายหลวงพ่อเงิน พร้อมกับขึ้นมาว่า "นิมนต์หลวงพี่ฉันเพลด้วยกันนะ แหม...ผ่านมาไม่ยอมแวะหากันบ้างเลยนะ" หลวงพ่อเงิน ได้ยินเช่นนั้น ก็เอ่ยปากว่า "เผลอแผล็บเดียวท่านศุขนี่ชำนาญวาโยกสิณขึ้นมาก ไอ้เรามันมีจิตถึงกันอยู่ ว่างๆ ก็เข้าสมาธิไป หากันได้นี่" ทางหลวงปู่ศุข เมื่อได้ฟังเช่นนั้นก็พูดว่า "หลวงพี่ช่างยกยอกันมากไปแล้ว ถึงอย่างไรผมก็ยังตามไม่ทันอยู่ดี" หลังจากสนทนากันเสร็จ หลวงพ่อเงิน ก็อำลาหลวงปู่ศุข ลงเรือที่หน้าวัด เพราะลูกศิษย์ได้นำเรือมาจอดคอยอยู่แล้ว เพื่อมุ่งหน้าเดินทางสู่วัดตองปุ ต่อไป นับได้ว่าหลวงพ่อเงินนั้นเป็นสหธรรมิกกับหลวงปู่ศุขอย่างแท้จริง

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้