ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 7652
ตอบกลับ: 5
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

คำอธิษฐานก่อนทำบุญทุกครั้ง

[คัดลอกลิงก์]
คำอธิษฐานก่อนทำบุญทุกครั้ง ทุกชนิด
ตั้งนโม ๓ จบ แล้วว่า
“มรรค ๔ ผล ๔ พระนิพพาน ๑ อิทัง เมทานัง อาสะวักขะยาวะหัง โหนตุ”หรือ“สุทินนัง วะตะเม ทานัง อาสะวักขะยาวะหัง นิพพานะ ปัจจะโย โหตุ อะนาคะเต กาเล”
ทานอันข้าพเจ้าถวายดีแล้วหนอ ขอจงนำข้าพเจ้าไปสู่พระนิพพานอันเป็นที่สิ้นกิเลสในอนาคตกาลเทอญ

3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-11-26 12:05 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
คำอธิษฐานก่อนทำบุญทุกครั้ง ทุกชนิด
ตั้งนโม ๓ จบ แล้วว่า
“มรรค ๔ ผล ๔ พระนิพพาน ๑ อิทัง เมทานัง อาสะวักขะยาวะหัง โหนตุ”หรือ“สุทินนัง วะตะเม ทานัง อาสะวักขะยาวะหัง นิพพานะ ปัจจะโย โหตุ อะนาคะเต กาเล”
ทานอันข้าพเจ้าถวายดีแล้วหนอ ขอจงนำข้าพเจ้าไปสู่พระนิพพานอันเป็นที่สิ้นกิเลสในอนาคตกาลเทอญ
แล้วถ้าอธิฐานหลังทำบุญอะไรจะดีกว่ากันครับ ????? .......ผมอ่านพระมาลัย ชายเข็ญใจพบพระมาลัยถวายดอกบัวแล้วอธิฐานให้พนทุกข์เข็ญใจพ้นจากความยากจน พระมาลัยท่านบอกว่าจะให้ผลทันที่ไม่ได้แต่จะมีผลในอนาคต หลายครั้งที่อ่านหนังสืออุทิศบุญก็ต้องทำบุญก่อน วิธีอธิฐานก่อนทำบุญก็พบบ่อยแต่ไม่ไม่หมั่นใจว่า อะไรดีและถูกต้อง ถามเป็นข้อสังเกตครับใครมีข้อคิดดีๆบาง .....อ๋ออ่านในพระวิสุทธมรรคก็พูดถึงบุญที่ทำมาแล้วและได้อธิฐาน ในมิลทิลาณครก็เช่นกัน สามเณรได้กวาดยักใยแล้วอธิฐาน ...
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2018-3-7 08:08 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
สาธุ สาธุ ขอบุญที่ข้าพเจ้าสร้างนั้น จงบริบูรณ์ด้วยเทอญ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้