ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 1869
ตอบกลับ: 3
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

เปลือกไข่มีค่า อย่าทิ้ง !

[คัดลอกลิงก์]

แหม! จั่วหัวมาแบบนี้อ่านดูเหมือนโฆษณาขอให้ส่งเปลือกไข่ไปชิงโชคอย่างไรไม่ทราบครับ แต่นั่นเป็นความจริงนะครับ ไอน์สไตน์น้อยเชื่อว่าเราๆ ท่านๆ หรือแม้กระทั่งตัวไอน์สไตน์น้อยเอง เมื่อเอาไข่สดมาประกอบอาหาร เกือบจะร้อยทั้งร้อยมักจะเอาเปลือกไข่ไปทิ้ง ส่วนหนึ่งก็เพราะด้วยไม่รู้จะนำไปใช้ประโยชน์อะไรต่อ แต่วันนี้ไอน์สไตน์นี้ได้นำความรู้ดีๆ เกี่ยวกับการนำเปลือกไข่ไปใช้ต่อครับ ลองไปดูกันนะครับว่าคุณๆ จะนำไปทำอะไรต่อได้บ้าง โดยไม่ต้องปล่อยให้มันกลายเป็นขยะเสียเปล่าไปครับ

เปลือกไข่มีแคลเซียมสูงมากๆ ครับแล้วก็ยังมีธาตุเหล็กอีกด้วย มีคำแนะนำมากมายครับ ที่บอกว่าสามารถนำเปลือกไข่ไปล้างให้สะอาด บดให้ละเอียดยิบ แล้วนำไปหุงพร้อมข้าวสารเพื่อรับประทาน มันจะเป็นข้าวผสมผงเปลือกไข่ที่บำรุงสุขภาพได้ดีมาก (อันนี้ถ้าว่างจะไปลองดูครับว่าพอหุงแล้วมันจะออกมาเคี้ยวกรุบๆ หรือเปล่า"

นอกจากนี้ในกรณีการต้มไข่ คุณสามารถนำน้ำที่ใช้ต้มไข่ไปรดน้ำต้นไม้ ต้นไม้จะมีใบเขียวสดเพราะได้รับแคลเซียมจากไข่ที่ละลายปนกับน้ำต้มนั่นเอง (แต่ต้องทิ้งให้เย็นก่อนนะครับ ไม่งั้นแทนที่จะใบเขียว งานนี้มีใบหงิกกันบ้าง"

อย่างไรก็ตาม บรรดาเซียนต้นไม้หลายๆ คนนิยมใช้ไข่ไก่ในกิจการงานต้นไม้ของตัวเองครับ ในประเด็นของการไล่มด ไล่แมลงศัตรูพืชที่จะมารบกวนต้นไม้ครับ วิธีการอาจจะยุ่งยากสักหน่อย แต่รับรองว่าดีกว่าคุณใช้สารเคมีกำจัดศัตรูพืชที่อาจเป็นพิษต่อร่างกายได้แน่นอนครับ

วิธีการใช้เปลือกไข่ไล่แมลง เริ่มจาก นำเปลือกไข่ไปล้างให้สะอาด นำไปเผาไฟให้เหลืองและแห้งสนิท แล้วใส่ครก ตำให้ละเอียด จากนั้นเทเปลือกไข่ลงในแก้ว 1 ส่วนแล้วเติมน้ำ 2 ส่วน คนให้เข้ากัน ตั้งทิ้งไว้ 1 ชั่วโมง ใช้ฉีดพ่นต้นไม้ หรือราดบริเวณรังมด แต่ถ้าหากขี้เกียจบดละเอียด แค่เผาแล้วขยำให้พอแหลก โรยโคนต้นไม้ก็ยังได้ครับ แต่ที่สำคัญ ต้องล้างให้สะอาดแล้วเผาก่อนนะครับ ไม่งั้นถ้าเป็นเปลือกไข่สดที่ยังมีเศษไข่ดิบติดอยู่ งานนี้กองทัพมดจะมาเยือนต้นไม้ของคุณครับ

http://knowledge.truelife.com/content/detail/431773
ขอบคุณ : ฟาร์มดี (ฟาร์มไส้เดือนของคนพิการ)

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
ขอบคุณครับ
ที่บ้านก็ไม่ทิ้งค่ะ เพราะน้าชายเลี้ยงนกขาย เอาไปให้นกทานเสริมได้

วันที่ไปทำไข่เจียวที่บ้านอาจารย์ ว่าจะเก็บเปลือกไข่กลับบ้านอยู่ แต่ก็ไม่ได้เก็บมา เดี๋ยวโดนหาว่างก 5555
เยี่ยมครับ...
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้