ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ลักษณะลูกหลานสายพญานาค

[คัดลอกลิงก์]
toywater ตอบกลับเมื่อ 2014-3-25 09:14
ขอบคุณครับ เข้าหลายข้อ แต่บอกใครไม่ได้ ^ ^ ...

เข้าอะไรไปหลายข้อครับ  ฟังดูแปลกๆ
โดนไปหลายข้อ
13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-3-29 00:35 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ชาติกำเนิด

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
AmAm ตอบกลับเมื่อ 2014-3-29 00:35
ชาติกำเนิด

ขอบคุณครับ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Sornpraram เมื่อ 2014-3-30 07:00

แม้ตำนานเก่าแก่ของเขมรอย่าง "พระทอง-นางนาค" จะกล่าวถึงการเกิด "กัมพูชา"

แต่เชื่อหรือไม่ว่ายังมีเอี่ยวกับความเชื่อเรื่องการแต่งงานของชาวเขมรด้วย

"พระทอง" เป็นราชบุตรของพระเจ้าอาทิตยวงษ์ กษัตริย์ครองกรุงอินทปรัตบุรีศรีมหานคร

ถูกเนรเทศออกนอกเมือง จึงออกเดินทางรอนแรมจนเจอนครโคกหมัน จึงได้พำนัก

และตั้งบ้านตั้งเมืองของตนอยู่ที่นี่ วันหนึ่ง พระทองเสด็จประพาสเนินโคกธลอก(โคกหมัน)

แต่น้ำเกิดท่วมขึ้นมา กลับที่ประทับไม่ได้ ทำให้ได้พบกับนางทาวดีกุมารี ราชบุตรีของพญานาค

พระทองมีจิตผูกพันรักใคร่นางนาคขึ้นมาทันที หลังน้ำลด พระทองเสด็จกลับสู่ที่ประทับ

เพื่อจัดพระราชบรรณาการเตรียมถวายพญานาค สู่ขอนางนาคเป็นคู่ครอง

เมื่อพญานาคทราบว่าพระทองเป็นลูกกษัตริย์ ก็ยินดียกนางนาคให้ พร้อมทั้งสำแดงฤทธิ์

สูบน้ำบริเวณโคกธลอกออกจนหมด แล้วเนรมิตเมืองขึ้นใหม่ ให้ชื่อว่า "กัมพูชา"

อยู่มาวันหนึ่ง พระทองเกิดอยากเห็นเมืองบาดาล จึงขอร้องให้นางนาคช่วยพาลงไปดู

นางนาคจึงให้พระทองเกาะผ้าสไบของตนลงไปเมืองบาดาล เรื่องราวตอนนี้กลายเป็นที่มาของประเพณีหนึ่ง

ในพิธีแต่งงานของชาวเขมร คือ..

เจ้าบ่าวต้องเกาะชายสไบของเจ้าสาว เพื่อเดินเข้าสู่เรือนหอ

ซึ่งเปรียบเสมือนกับพระทองจับสไบนางนาค เพื่อไปยังดินแดนของนางนาคนั่นเอง

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Sornpraram เมื่อ 2014-3-30 08:15

17#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-3-30 23:15 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
TATIE ตอบกลับเมื่อ 2014-3-26 11:16
เข้าอะไรไปหลายข้อครับ  ฟังดูแปลกๆ ...

นั้นสิคะ
18#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-3-30 23:15 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
Sornpraram ตอบกลับเมื่อ 2014-3-30 08:04

น่ากลัว
AmAm ตอบกลับเมื่อ 2014-3-30 23:15
น่ากลัว

เพลงหรือท่านผู้นำ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้