ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 5499
ตอบกลับ: 13
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

พิธีสำคัญไหว้พระสวดมนต์จำเป็นหรือไม่กับชุดขาว?

[คัดลอกลิงก์]
พิธีสำคัญไหว้พระสวดมนต์จำเป็นหรือไม่กับชุดขาว?

แชร์ความคิดเห็นกันหน่อยครับพี่ๆน้อง ชาว คศช.

2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-4-10 17:00 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
การปฏิบัติธรรมนั้นจริงแล้วไม่ได้จำกัดว่าจะต้องใส่ชุดสีใด

เช่นเวลาที่อยู่บ้านอาจใส่ชุดลำลองที่เหมาะสมก็ปฏิบัติได้

หรือเวลาออกไปทำกิจนอกบ้านขณะเดิน วิ่ง ขับรถ ดูโน่นนี่

ก็สามารถปฏิบัติธรรมในกิจกรรมปกติชีวิตประจำวันได้

อย่างไรก็ตาม..

ชุดที่ใส่นั้นควรเหมาะสมกาลเทศะ เหมาะสมต่อชื่อว่าการปฏิบัติธรรมด้วย

ซึ่งจะต้องเคารพต่อพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ครูบาอาจารย์ สถานที่

โดยเฉพาะในการรวมหมู่นั้นก็จะคำนึงถึงกลุ่มหรือหมู่นั้นรวมถึงระเบียบความเรียบร้อย

กฏข้อบังคับ ส่วนการใส่ชุดขาวนั้นส่วนนึงก็ถือเป็นการแต่งกายที่แสดงความเคารพ

ความเรียบร้อย นอกจากนั้นอาจจะเกี่ยวข้องกับพราหมณ์ด้วยนะ

เพราะช่วงที่พระพุทธเจ้าเผยแผ่พระธรรมก็มีพราหมณ์เป็นจำนวนมาก

ที่มา.. http://www.wattanen.org

By Sornpraram

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
Nujeab ตอบกลับเมื่อ 2013-4-10 17:00
การปฏิบัติธรรมนั้นจริงแล้วไม่ได้จำกัดว่าจะต้องใส่ช ...

ผมเองบ้างครั้งก็ถอดเสื้อ นุ่งโสร่ง สวดมนต์
metha ตอบกลับเมื่อ 2013-4-20 17:10
ผมเองบ้างครั้งก็ถอดเสื้อ นุ่งโสร่ง สวดมนต์ ...

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ
เก็บไว้เป็นความรู้ ขอบคุณครับ
ขาวด้วยจิตสำคัญสุดครับ เพียงแต่ชุดขาวนั้นเพื่อให้ถูกกาลและวาระ
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-12-14 10:25 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
majoy ตอบกลับเมื่อ 2014-12-14 08:53
ขาวด้วยจิตสำคัญสุดครับ เพียงแต่ชุดขาวนั้นเพื่อให้ถ ...

พี่อาร์ทก็ไม่ธรรมดานะเนี่ย
ถ้าเราศึกษาพุทธประวัติ จะเห็นว่า ผู้คนที่มาวัดก็เพื่อฟังธรรมจากพระพุทธเจ้า เมื่อฟังสิ่งใดแล้วนำไปพิจารณาที่บ้าน นำไปปฏิบัติที่บ้านและเข้าถึงธรรม ผมไม่่เคยอ่านพบว่า มีกำหนดให้คนแต่งชุดขาว และต้องมาปฏิบัติธรรมที่วัด ชุดสำหรับผู้ที่ถือศีลเท่าที่ทราบในสมัยพุทธการมีชุดของพระ ของฤาษี และของโยคี แล้วแต่ตามลัทธิ ในส่วนของศาสนาพุทธผู้ที่มีชุดเดียวสำหรับผู้บวชคือสีเหลืองของพระ สามเณร และภิกษุณี ในส่วนของภิกษุณีมีที่อยู่แยกจากพระและพระจะเทศนาธรรมแก่ภิษุณีต้องมีบุรุษที่รู้ความเข้าไปด้วย  ต่อมาไม่มีภิกษุณี จึงกำเนิดแม่ชีใส่ชุดขาว คือ อุบากสิกาที่ตั้งใจปฏิบัติแต่ไม่สามารถบวชได้จึงถือศีล 8 คนโบราณเขาถือว่ายังเป็นสีกา จึงไม่สามารถอยู่ในวัดได้ นำอาหารไปถวายพระ ฟังธรรมและกลับมาปฏิบัติที่บ้าน ส่วนผู้ชายจะถือศีลบางแต่ไม่บวช อาจเพราะไม่รู้หนังสือก็บวชเป็นชีปะขาว ยุคต่อมาก็เกิดการเปลี่ยนแปลงให้แม่ชีอยู่วัดได้ แต่ก็ต้องมีที่อยู่ที่อยู่ห่างพระ ต่อมาก็มีสีกาที่ต้องการถือศีลแต่ไม่อยากปรงผมก็ขอใส่ชุดขาวบางแต่ถือศีล5 เหมือนอุบาสกอุบาสีกาทั่วไป จึงกำเนิดชีพราหมณ์

ผมจึงเห็นว่า การใส่ชุดขาวก็เพื่อเป็นสัญลักษณ์เตือนใจของตน เช่นเดียวกับพระใส่จีวร ว่าขณะนี้ตนทำอะไร และต้องระวังอะไร ต่างจากคนทั่วไปที่ศีลมีบางไม่มีบาง แต่คนบางคนก็มีครบได้ถ้าตั้งใจ บุญที่เกิดจากตั้งใจรักษาศีลเหมือนกันแม้ไม่นุ่งหมสีขาว ทุกอย่างอยู่ที่ตั้งใจครับ ควบคุมกายวาจาใจได้ บุญก็เกิด แต่ถ้าควบคุมไม่ได้ แม้ใส่ชุดขาวก็ไม่มีประโยชน์....พิจารณาครับ
สำหรับผม ถ้าทำอะไรเป็นแบบที่สังคมบัญญัติผมก็ยินดีทำตาม แต่ถ้าอะไรเป็นความส่วนตัวอะไรก็ได้ครับ  
"มโนปุพพังคมา ธัมมา มโนเศรษฐา  มโนมยาแปลว่า ใจเป็นใหญ่ ใจเป็นประธาน ทุกสิ่งทุกอย่างสำเร็จได้ด้วยใจ."
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้