ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 4556
ตอบกลับ: 10
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

มาล้าง หอย ให้ถูกวิธี ...

[คัดลอกลิงก์]
การทำความสะอาดหอยก่อนนำมาปรุงอาหาร

หลายๆ คนที่ชอบรับประทานหอย ไม่ว่าจะเป็นหอยลาย หอยแครง
หรือหอยแมลงภู่ คงจะเคยเจอกับปัญหาที่ซื้อหอยมาปรุงอาหารแล้วไม่อร่อย

ทั้ง ๆ ที่หอยก็สด ทั้งนี้ก็เนื่องมาจากโคลนหรือทรายที่ออกมาจากตัวหอย...

มีวิธีการง่าย ๆ ที่จะให้หอยคายดินหรือทรายที่อยู่ในตัวหอยออกมา ก็คือ ให้นำหอยลงแช่ในน้ำผสมเกลือเล็กน้อย กะให้น้ำพอท่วมตัวหอย ทิ้งไว้นิ่ง ๆ สักพักหอยก็จะคายสิ่งสกปรกออกมา จากนั้นค่อยล้าง และนำไปปรุงอาหารต่อไป

¸¸¸.•*´¯`❀¸¸¸.•*❀ —¸¸¸.•*´¯`❀¸¸¸.•*❀ —
ด้วยรักและห่วงใยจาก Good Look Good Health by โค้ชหมู
ขอบคุณเพื่อนๆ ที่ร่วมกันแบ่งปันข้อมูลสุขภาพดีๆ
ให้กับผู้คนทีละคน...ทีละคน... ไปด้วยกันค่ะ

เยี่ยม ครับ
toywater ตอบกลับเมื่อ 2013-12-23 07:41
เยี่ยม ครับ

ขอบคุณคำชี้แนะวิธีล้างหอยที่ถูกต้องแก่ข้าน้อย
ท่านผู้นำมาเอง
อีกสูตรนึงครับ ให้ตำพริกขี้หนูสักเล็กน้อย แช่นำ้ลงไปกับหอย มันจะระคายเคืองและอ้าฝาออกมาเองเหมือนกัน
โห... แล้วผมจะไปหากินที่ไหนครับ
Tim ตอบกลับเมื่อ 2013-12-23 11:17
โห... แล้วผมจะไปหากินที่ไหนครับ

ถามพี่เมธเลยครับ

AUD ตอบกลับเมื่อ 2013-12-24 12:56

นี่ๆๆ ต้องล้างๆๆ ขัดๆๆ อย่างนี้ อย่างนี้
อย่ารุนแรง ต้องเบาๆ ค่อยๆพูดค่อยๆตะล่อม
จับพลิกจับคว่ำ ให้หอยมันคายทรายออกมาก่อน
(อันนี้ สำคัญ ถ้ายังมีทรายอยู่หอยจะคาวมาก...แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคล บางคนชอบ บางคนไม่ชอบ)

ล้างสะอาดแล้วก็ ผึ่งไว้สักพัก  สังเกตว่าหอยจะเริ่มอ้าออก นิดๆ (จะล้างอีกรอบก็ไม่ว่ากัน)
toywater ตอบกลับเมื่อ 2013-12-24 15:47
นี่ๆๆ ต้องล้างๆๆ ขัดๆๆ อย่างนี้ อย่างนี้
อย่ารุนแรง ...

ถ้ามีทรายเยอะ เวลากินมันก็จะรู้สึกสากๆ แต่ก็แล้วแต่ความชอบของแต่ละคน
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้