ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 9691
ตอบกลับ: 16
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

พระถ้ำเสือ พระโบราณที่ตกทอดมาถึงปัจจุบัน

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย MorPie เมื่อ 2013-10-30 23:13

ชีวิตผมมีเรื่องเกี่ยวข้องกับพระถ้ำเสืออย่างไม่น่าเชื่ออยู่หลายครั้ง

1. เมื่อหลายปีที่แล้ว ผมได้ไปงานประกวดพระเพื่อจะนำพระหลวงพ่อปาน ทรงครุฑ เข้าประกวด  ก่อนไปเข้างานได้อธิฐานต่อหน้าองค์พระให้ได้ของเช่าติดมือกลับมา ในราคา ไม่เกิน 500 บาท  และผมก็ได้พระถ้ำเสือองค์แรกกลับมาในราคานั้นจริง เอาไปพูดคงไม่มีใครเชื่อเพราะพระถ้ำเสือนั้นไม่ได้ให้เช่ากันถูกๆแบบนั้นและก็ไม่ได้หาได้ง่ายๆ

2.หลังจากนั้นผมก็ได้ไปพบพระถ้ำเสืออีกครั้ง โดยที่คนที่ผมได้บังเอิญไปรู้จักด้วย ได้พระจากถ้ำมา  โดยที่มีทั้งของเขาวงษ์และเขาดีสลักและอีกหลายๆกรุ  ไปๆมาๆ ผมได้มาเกือบ สามสิบองค์ เล็กบ้าง ใหญ่บ้าง องค์บูชาก็มี

3.จากนั้นอีก2-3 ปี ผมได้มารู้จักหลวงปู่ชื่น  และอาจารย์สรายุทธ  ตอนนั้นท่านต้องการผงไปทำแม่นางเหมา  ผมก็ได้จัดหามวลสารเพื่อมาร่วมสร้างแม่นางเหมา ซึ่งก็มีพระถ้ำเสือที่แตกหักและดินรวมทั้งอิฐ ศิลาโบราณด้วย  

4. มารู้อีกทีคือ ได้มีการสร้างพระอาภรรพธรรมราชาเวท โดยมีการใส่ผงพระถ้ำเสือลงไปด้วย นับว่าเป็นบุญกุศลอย่างยิ่งของผมเลยทีเดียว

5. จากนั้นผมก็ไม่ได้ออกไปหาพระถ้ำเสืออีก  ออกไปก็พบแต่ของปลอมซะส่วนมาก  เลยยังมีเก็บไว้ที่บ้านอยู่บางส่วน

6. สุดท้ายผมได้มอบพระถ้ำเสือบางส่วนให้อาจารย์สรายุทธ เผื่อในภายภาคหน้าจะได้ร่วมกุศลได้ และได้มอบพระถ้ำเสือองค์ขนาดบูชาไว้หนึ่งองค์ ถ้าใครสังเกตก็จะเห็นว่าอยู่ที่หิ้งพระ ที่ดรีมเพลสแหละครับ  ให้ผู้คนได้กราบไหว้บูชากัน

7.จนมาถึงตอนนี้ ผมจะได้มีโอกาสนำพระถ้ำเสือที่เหลือบางส่วน นำไปบรรจุกรุที่วัดหลวงพ่อเคนในวันอาทิตย์ที่จะถึงนี้

ทำให้ผมฉุดคิดขึ้นมาได้ว่า น่าจะมีการป่าวประกาศในการทำบุญครั้งนี้เพื่อที่ทุกท่านจะได้ร่วมอนุโมทนาบุญกัน

พระถ้ำเสือเป็นพระที่มีราคา  เป็นของโบราณพันกว่าปี  พลังลึกล้ำ มีทั้งคงกระพัน แคล้วคลาด เมตตามหานิยมและอื่นๆ  คนโบราณได้สร้างไว้เพื่อเป็นการสืบทอดพระพุทธศาสนา มาบัดนี้ผมก็จะเจริญรอยตามความตั้งใจอันนั้นเช่นกัน พระถ้ำเสือทั้ง 9 องค์นี้ จะเป็นกำลังสำคัญในการสืบทอดพระพุทธศานาต่อไป

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-10-30 23:26 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
พระที่ผมไว้ที่ดรีมเพลสจะเป็นองค์บูชาตามรูปนี้เลยครับ  แต่ว่าภาพข้างล่างไม่ใช่พระองค์นั้น แต่เป็นภาพพระในหนังสือเรื่องพระถ้ำเสือ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
อนุโมทนาบุญด้วยครับบบบ ^^
สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนา ครับ
อนุโมทนาบุญด้วยครับสาธุๆๆ
สาธุ โมทนาด้วยคร้าบ
อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ
อนุโมทนาบุญกับหมอพายค่ะ
ร่วมอนุโมทนาบุญครั้งนี้ด้วยครับ สาธุ ๆ ๆ
อนุโมทนาสาธุครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้