ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 5004
ตอบกลับ: 11
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

อีกครั้งกับเรื่องฝน

[คัดลอกลิงก์]
ประสบการณ์โดยคุณป้อม oustayutt

เหตุการณ์เพิ่งเกิดเมื่อตะกี๊นี้เอง แปลกดี!!

วันนี้ที่เขาใหญ่ฝนตกๆหยุดๆ ทั้งวันและพอดีที่โรงแรมลูกค้าเหมาทั้งหมดแต่ลูกค้าก็ยังไม่มาซักทีเราก็กังวลว่าจะมาตอนฝนตก  ซึ่งสุดท้ายก็จริงมาตอนฝนกำลังตกหนักพอดีเลย แล้วมารถบัสซะด้วยก็เลยต้องจอดที่ถนนด้านหน้าโรงแรม ลูกค้าก็ลงจากรถไม่ได้ ร่มที่โรงแรมก็ไม่พอ หาทางออกไมได้เพราะเกรงลูกค้าจะรอนาน
เราก็ใช้วิธีการเดิม กำพระอาถรรพ์ธมแล้วบอกกับหลวงปู่ "หลวงปู่ครับขอให้ฝนหยุดเถอะครับ"
ปรากฎว่า ไม่ถึง5นาที ฝนหยุดตก! แบบหยุดนะครับไม่ใช่รินๆนะครับ แปลกดีครับก็เลยมาเล่าสู่กันฟังครั

ขอบคุณครับหลวงปู่

2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-28 14:11 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เหตุการณ์ นี้เกิดเมื่อวานนี้ครับ (19/07/2010 )

เรื่องมีอยู่ว่า  ที่เขาใหญ่ ช่วง 3-4 วันมานี้ฝนตกทุกวันครับ แล้วทีนี้ป้อมยาม ด้านหน้าโครงการหลังคาดันรั่ว (หลังคาเป็น Smart board) เวลาฝนตกที รปภ.อยู่กันไม่ได้เปียกหมด เราก็ว่าจะซ่อมให้แต่ฝนก็ยังตกทุกวัน

ก็เลยเอาผ้าใบมาคลุมก่อน ปรากฎว่า ลมตีขาดหมด ก็เลยต้องรอให้ฝนหายซะก่อน แต่!!  ทีนี้ทางเจ้านายไปเห็น ก็คุยกับ รปภ.ว่าจะทำใหม่มั๊ย ผักชีโรยหน้าจิงๆ(เฮ้อ!!ดูเขาพูดเข้า) เราเมื่อ รปภ.มาคุยให้ฟังอย่างนี้ ก็รู้ อยู่แล้วว่าโดนตำหนิ แต่จะให้ทำไงล่ะจะซ่อมหรือแก้ไขก็ไม่ทันฝนแน่ๆ และเนี่ย! ฝนก็ตั้งเค้าทำท่าจะตกอีก เริ่มตกปรอยๆแล้วด้วย เฮ้อ.. เอาวะ ขอหลวงปู่ดูซะหน่อย  ว่าแล้วก็ กำพระที่แขวน แล้วก็บอกหลวงปู่ “หลวงปู่ครับอย่าให้ฝนตกเลยครับ”  แล้วเราก็เลยให้คนไปซ่อมหลังคาป้อมยามเลย แล้วก็รอลุ้นว่าฝนจะตกไหม เชื่อไหมครับ จากบัดนั้น(วันจันทร์ 19/07/2010 ) จน(วันอังคาร20/07/2010 17.00) ฝนไม่ตกเลยครับ (ความเชื่อส่วนบุคคล ครับ)

แหะแหะ  ลืมไปว่าเคยลงปายแล้ว
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-28 14:12 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ครั้งที่ 2

เนื่องจากช่วงอาทิตย์ที่เเล้วที่ทำงาน จะมีการเปิดสนามหลังจากปิดปรุง มา 1 เดือน(เปิด12 สค.) ก็เลยมีการปรับปรุงเตรียมงานขนานใหญ่วันนั้น(ก่อนวันงาน1วัน) ทางนายให้ทาสีถนนทำที่จอดรถหลังจากผัดผ่อนมาหลายวันเนื่องจากฝนตกมาตลอด วันนี้ก็เช่นกันฝนตั้งเค้ามาแต่เช้ามีปรอยๆบ้างแต่เราก็ตัดสินใจ เอาวะ!!เป็นไงเป็นกัน ก่อนเริ่มงาน ก็เหมือนครั้งก่อนคือ กำพระที่แขวน แล้วก็บอกหลวงปู่ “หลวงปู่ครับอย่าให้ฝนตกเลยครับ”  ปรากฏว่า "ฝนไม่ตกครับทั้งที่วันที่ผ่านมาเวลานี้เขาก็จะตกทุกวันแต่พอบอกกับหลงปู่ฝนไม่ตกแถมฟ้าก็เริ่มแจ้งด้วย" หึหึหึ นี่แหละหลวงปู่ของเรา ครับ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย majoy เมื่อ 2013-12-15 22:41

เรื่องฝนนี่มีพี่น้องหลายๆ คนคุยกันเยอะเหมือนกันเลยไม่ได้เอามาเล่า แต่คิดว่าเล่าดีกว่า

เมื่อช่วงกลางปีเป็นช่วงที่ฝนตกหนักมากๆ ในบ้านเรา มีอยู่วันนึงเป็นวันอาทิตย์ ผมต้องขับรถพาลูกไปเรียนพิเศษที่โลตัสบางใหญ่ วันนั้นฝนตกหนักตั้งแต่ออกจากบ้าน ตกหนักจนมองแทบไม่เห็นทางมาตลอดทาง ในใจก็กังวลว่าจะเปียกกันหมดเพราะทางเดินเข้าห้างมันมีส่วนไม่มีหลังคา ซึ่งฝนขนาดนั้น เปียกโชกแน่ๆ จะรอก็กลัวลูกเรียนไม่ทัน เลยวอนขอบารมีของหลวงปู่ชื่นของพวกเรา รวมถึงบารมีของท่านอาจารย์ องค์พ่อชัยวรมันที่7 องค์พ่อปู่ศรีสุทธรรมนาคราชและองค์พญานาคราชที่ผมเคารพนับถืออันมี องค์พ่อพญามุจลินทร องค์พ่ออนัตนาคราช องค์พ่อปู่ศรีสุทโท ตลอดทาง ซึ่งทำยังไงฝนก็ไม่ยอมซาเม็ดเลย ถึงตรงปั๊มแก๊สด้านหน้าอีกเพียงไม่ถึงร้อยเมตรจะเลี้ยวเข้าทางเข้าห้างอยู่แล้ว (ใครเคยไปจะรู้ว่าติดกันเลย) ฝนยังหนักแบบมองแทบไม่เห็นทาง แต่ใจในก็ยังภาวนานึกถึงครูบาอาจารย์ทุกท่านอยู่อย่างนั้น และนึกในใจว่า ถึงขอแล้วไม่ได้ก็ไม่เป็นไร สุดแล้วแต่บารมีว่าจะขอได้หรือไม่ ครูบาอาจารย์ท่านอยากช่วยศิษย์เสมอแต่บางครั้งบารมีและจิตเราไม่ถึงท่าน และบอกหลวงปู่ใจในว่า ยังไงผมก็รักเคารพหลวงปู่ครับ....................................

และแล้ว สิ่งที่ไม่เชื่อว่าจะเป็นจริงก็เกิดขึ้นสร้างความแปลกใจแก่แม่ยายและภรรยาผมที่นั่งไปด้วยกันจนถึงกับอึ้ง คือเมื่อเลี้ยวรถเข้าทางเข้าโลตัส ฝนที่ตกหนักมากนั้น หยุดหายไปเฉยๆ เหมือนมีใครปิดก๊อกยังไงอย่างงัั้น เหลือแต่ละอองฝนแบบเวลาเราฉีดฟร๊อกกี้เลย ใจผมตอนนั้นตื้นตันและดีใจอย่างบอกไม่ถูกที่หลวงปู่และครูบาอาจารย์ท่านเมตตาช่วยเหลือ แม่ยายกับภรรยาไม่รู้สิ่งที่ผมภาวนามาตลอดทาง พูดกันใหญ่เลย คงจะงง พอจอดรถผมเลยหันไปพูดกับภรรยาว่า "เห็นหรือเปล่า ครูบาอาจารย์มีอยู่จริง ครูบาอาจารย์เป็นของจริง แล้วแบบนี้จะไม่ให้ชั้นรักครูบาอาจารย์ชั้นได้ยังไง" ภรรยาผมเลยถึงบางอ้อว่า พวกเราได้รับความเมตตาจากหลวงปู่และครูบาอาจารย์ให้ลูกสาวผมและทุกคน ไม่ต้องเปียกปอนเข้าไปตากแอร์ในห้างให้ไม่สบายเพิ่ม สาธุ๊

ด้วยรักและศรัทธาในครูบาอาจารย์ครับ
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-12-16 09:12 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
majoy ตอบกลับเมื่อ 2013-12-15 22:38
เรื่องฝนนี่มีพี่น้องหลายๆ คนคุยกันเยอะเหมือนกันเลย ...

เยี่ยมเลยครับ สาธุครับ
majoy ตอบกลับเมื่อ 2013-12-15 22:38
เรื่องฝนนี่มีพี่น้องหลายๆ คนคุยกันเยอะเหมือนกันเลย ...

เยี่ยมเลยครับ
หมดฝนแล้ว คงรบกวนหลวงปู่กันน้อยลง 555
สุดยอดประสบการณ์ครับ
หนาวกำลังมา ท่านคงสบายไปเรื่องนึง
ลมหนาวมาแล้ว ใครขอหลวงปู่ว่าอย่าหนาว จอยงอนจริงๆ นะ รอมานานเลย ชอบๆๆ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้