ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

พระแร่โคตรเศรษฐี คุณแม่ชีประทุม โชติอนันต์

[คัดลอกลิงก์]

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x

วันนี้จะเล่า เรื่องการจัดสร้างพระโคตรเศรษฐีเนื้อผงดำฝังแร่โคตรเศรษฐี ก่อนอื่นต้องฟังเรื่องนี้ก่อนเพื่อเจริญธรรมและศรัทธา จำได้ว่าวันนั้นประมาณบ่ายสองโมงกว่าๆ ฟ้าครึ้มๆ วัดคลองยาง ที่อยู่ติดกับสำนักฯ มีการเผ่าศพ มีผู้คนมาร่วมงานเป็นจำนวนมาก ขณะที่ผมกับคณะกำลังกดพิมพ์พระอยู่ที่แท่นพิมพ์ ก็มีชายคนหนึ่งอายุประมาณ ๖๐ ปีเห็นจะได้ เดินเข้ามาหาแล้วถามถึงการสร้างพระ ท่านก็ถามว่าพระนี่สร้างใช้อะไรผสมบ้าง ผมก็ตอบว่า ท่านแม่ท่านสร้างเนื้อแบบเดียวกับพระสมเด็จวัดระฆัง แล้วก็มีบาตรน้ำมนต์ของสมเด็จท่านป่นเป็นผงผสมด้วย ระหว่างการสนทนาชายท่านนั้นก็แอบเอาเนื้อพระที่ยังไม่ได้กดพิมพ์ไปกำ ผมก็สั่งเกตุเห็นมือแกกระตุกๆ ผมก็เลยบอกกับท่านว่า คุณอา...เอาองค์นี้สิ (พระที่กดพิมพ์และฝังแร่แล้ว) แกก็มองหน้าแบบเขินๆ แล้วก็เอาพระไปใส่ในกำมือ สักแป๊บเดียว กำปั้นที่แกกำพระกระชากตัวแกลอยขึ้นไปบนเพดาน แกร้องฟูดๆ แบบเจ็บๆ พอแขนลดลงมาแล้ว แกรีบออกไปเลย ไปที่งานศพ สักครู่ประมาณ ๑๐ นาที ให้หลัง โอ้โหคราวนี้แกพาพวกมา ๓๐ คนเห็นจะได้ มาบูชาพระมาจองพระกับท่านแม่ คณะที่คุณอาท่านนั้นเข้าไปสนทนากับท่านแม่ ก็มีผู้หญิงวัยกลางคนเข้ามาคุยกับผม แกบอกว่าคนที่มาคนนั้นคือ ผอ.รร วัดน้อยฯ ที่ กทม. พอดีพ่อของครูที่ รร.ตาย จะเผาวันนี้ คณะครูที่ รร.เลยมาร่วมงาน แกก็เล่าอีกว่าพวกเราจะเชื่อ ผอ. ถ้า ผอ. บอกพระที่ไหนดีพวกเราก็จะตามแกไปบูชา พอหลังจากคณะ ผอ.รร. วัดน้อยฯ ลาท่านแม่ไปแล้ว ผมก็เข้าไปรายงานท่านถึงเรื่องที่เกิดขึ้น ท่านแม่ก็ยิ้มใหญ่ แล้วท่านก็บอกกับผมว่า ผอ.คนนั้นให้ท่านพรมน้ำพระพุทธมนต์ให้ ท่านแม่ก็พรมให้ ท่านแม่บอกว่า ผอ.ร้องดัง อ๊อกๆๆ เลย.....

พระโคตรเศรษฐีเนื้อผงดำฝังแร่โคตรเศรษฐี สร้าง ๘๔,๐๐๐ องค์ ก่อนอื่นต้องบอกก่อนนะว่า หลวงปู่ท่านไม่ได้ปลุกเสกให้ ความเป็นมาของแร่โคตรเศรษฐี เอาแบบย่อๆ นะ ท่านแม่ชีประทุมได้แร่นี้มาจากท่านท้าวฐตรส (ท้าวมหาราช) ท่านแม่ก็นำมาให้พระเดชพระคุณหลวงพ่อของเราดู พระเดชพระคุณหลวงพ่อได้บอกว่าใครได้ไปจะเป็นโคตรเศรษฐี (จึงเรียกแร่นี้ว่าโคตรเศรษฐี) แต่แท้จริงแล้วคือเหล็กไหลนั่นเอง แต่ท่านแม่ไม่ให้เรียกว่าเหล็กไหลจะอันตราย (ของนี้เป็นของที่สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าในกัปนี้แหละทรงทำเอาไว้ และเนื่องด้วยท่านแม่ ท่านแม่จึงได้มา) ตอนที่ผมไปช่วยท่านสร้างพระใหม่ๆ ผมผสมเนื้อพระแล้วนำมากดพิมพ์ตลอด ๑ สัปดาห์ พระแตกหมด ผมเป็นคนตำผงเองด้วยนะ ตำไปท่อง นาเค้ นาเค อิระกัมมัง ๆๆๆๆๆ ยิ่งตำ ยิ่งมีแรง ไม่เหนื่อย ไม่เหมื่อย แต่ก็เล่นเอาผมนี่เป็นโรคกระเพาะเลยนะ เพราะต้องใส่ชุดขาวถือศีลแปด ผมนี่ถ้าไม่สำเร็จไม่มีถอย ท่านแม่เห็นความพยายามของผม และความมุ่งมั่น ท่านแม่จึงเรียกผมเข้าไปหาแล้วบอกว่า นี่ลูกเหล็กไหลเขาชอบน้ำผึ้งนะ แล้วท่านแม่ก็ให้แม่ชีสุมิตรที่อยู่กับท่านไปเอามาให้ “น้ำผึ้งนะ” พอมาผสมแล้วก็กดพิมพ์ คุณเอ้ยไม่มีแตกเลย เรียบกริบ สวยงามเป็นอย่างมาก ก่อนจะกดพิมพ์พระผงดำแร่โคตรเศรษฐี ทุกเช้าท่านแม่จะจุดธูปแล้วคุมตลอดนะ ท่านแม่อภิญญาท่านไวมาก ใครอยู่กับท่านจะทราบดี และท่านแม่มีความเกี่ยวเนื่องกับหลวงพ่อศิษย์ของหลวงปู่ปานทั้งสามองค์ ที่พวกเราลูกหลานได้พบ ได้กราบ ได้ทำบุญกับหลวงปู่บุญศรี ก็เพราะท่านแม่นี่แหละ กราบนึกถึงบุญคุณของท่านไว้ด้วย แล้วแร่โคตรเศรษฐี พระเดชพระคุณหลวงพ่อวัดท่าซุงท่านบอกเอาไว้เลยว่า เค้าสำเร็จมาแล้วไม่ต้องปลุกเสกให้ ไม่มีอะไรที่จะสามารถทำให้เสื่อมได้....

((( ส่วนบทสวดประจำท่านแม่ คือ พุทธะบูชา ธัมมะบูชา สังฆะบูชา ปฏิปัตติ ปฏิปัตติ ปฏิปัตติ บูชายะ นะมะพะทะ จะพะกะสะ อิติสุคะโต อะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ปะฐะวีคงคา พระภูมิเทวา ขะมามิหัง สัมปะติจฉามิ สัมปะติจฉามิ สัมปะติจฉามิ.)))

ผมได้รับการถ่ายทอดมาอีกทีนะครับ

สาธุครับเคยเจอที่ชัยนาท
แบบเนื้อผงฝังแร่มีกล่อง
พร้อม 2 กล่องร้อยเลย
จัดไปครับ....
sritoy ตอบกลับเมื่อ 2016-9-2 16:56
สาธุครับเคยเจอที่ชัยนาท
แบบเนื้อผงฝังแร่มีกล่อง
พร้อม 2 กล่องร้อยเลย

เนื้อดำหรือขาวครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้