ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 2271
ตอบกลับ: 6
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

สวดบูชาวัตถุมงคลหลวงปู่ชื่น ไม่ต้องตั้งนะโม3จบเหรอครับ?

[คัดลอกลิงก์]

อ่านจากเกร็ดความรู้คาถาอาคมหลวงปู่ชื่น    ผู้เขียนบอกให้ใช้คาถา พุทธังอารัตตานังกะโรมิ.........................    ทดแทนการตั้งนะโม3จบ  ก็แปลว่า  เราไม่ต้องสวดนะโม3จบก่อนเหรอครับ?  (คือให้ใช้คาถาอาราธนาตามที่บอกได้เลย  แบบนี้เหรอครับ?)

ปล.  ขอถามเรื่องการจุดธูปด้วยครับ  ถ้าเราอยากจพถวายน้ำส้มและขนมให้พรายกุมารในพระขุนแผนรายกุมารหลวงปู่ชื่น  เราต้องจุดธูปเรียกเค้ารึเปล่าครับ?   หรือบอกปากเปล่าได้เลย   ถ้าต้องจุดจะจุดกี่ดอก ?    แล้วสามารถลาขนมไปทานต่อได้มั๊ยครับ    ขอบคุณครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
เป็นผม จะตั้งนะโมฯ ก่อนทุกครั้งที่เริ่มสวดมนต์
ส่วนตัวทุกครั้งที่สวดมนต์ ไม่ว่าคาถาบทไหน จะตั้งนะโม 3 จบ ทุกครั้ง เพราะเป็นการระลึกถึง พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ และเป็นการปรับจิตใจของเราให้เป็นสมาธิ มีสมาธิในการสวดคาถา เพิ่มความตั้งใจ น้อมนำจิตใจของเราให้มาอยู่ที่บทสวดของเรา
ส่วนตัวนะครับ เน้นว่าส่วนตัว ผมว่าไม่มีอะไรผิดถูกหรอกครับ

ของผมตั้งนะโมก่อนสวดมนต์หรือคาถา ก็ยังคงทำอยู่ ไม่ได้กะเกณฑ์ขนาดนั้นมังครับ

ส่วนเรื่องขนมของหวานก็เหมือนกัน เอาที่เราสะดวกเถอะครับ ผมไม่ค่อยจุดธูปเพราะไม่สะดวก ก็เรียกกินเอา แต่เอาที่เราสบายใจก็แล้วกันครับ
ผมไม่จุดธูปเหมือนกัน เพราะอยู่คอนโดไม่สะดวก ก็จัดถวายให้แล้วอธิษฐานบอกเอาแทนครับ

ส่วนเรื่องสวดมนต์คาถา ผมก็นะโม 3 จบก่อนทุกครั้งนะ เนื่องจากยึดแบบนี้มาตลอด เป็นความชินครับ
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2018-1-3 16:03 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณครับ  
เอาตามแบบที่ใจเราศรัทธาครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้