ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 3704
ตอบกลับ: 13
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

มีเรื่องสงสัย 2-3 เรื่องครับพี่ๆ

[คัดลอกลิงก์]
สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆทุกท่านพอดีว่า วันนี้ผมมีข้อสงสัยมาอีกเเล้ว

เลยอยากจะให้ช่วยไขปัญหาหน่อยนะครับว่าแท้จริงเเล้วเป็นเช่นไร...

1. พระขุนแผนชมตลาด กับ พระขุนแผนนาคเกี้ยว บล็อคทำลายไปยังครับ? (เนื่องจากผมได้ไปอ่านใน Facebook ท่านนึงพี่แกบอกว่ามีทั้งทันท่าน(ยุคแรก) และ ไม่ทัน(ปั้มเสริม)ขึ้นมาน่ะครับ)
    (https://www.facebook.com/bigamul ... ?type=3&theater)

2. พระขุนแผนชมตลาด กับ พระขุนแผนนาคเกี้ยว มีจุดตายในการตรวจสอบไหมครับ

3. พระขุนแผนาคเกี้ยว / พระปิดตา 2 องค์นี้เดิมๆมีกล่องไหมครับ? เห็นบางคนมีปล่อยพร้อมกล่องเดิม นาคเกี้ยวกล่องสีเหลือง / ปิดตากล่องสีน้ำเงิน

ขอบคุณคับ
คำถามอจิไตย ถึงได้คำตอบก็ไม่เกิดประโยนช์ใดๆๆ

ตอบ
1.บล็อกไม่มีการทำลาย แต่หลวงปู่ท่านจะเอาแช่น้ำมนต์ ห้แม่พิมพ์พุกร่อนไปเอง
2.พระเนื้อผง ต้องศึกษาๆๆหลายๆด้าน จุดบอดจุดตายไ่มมีหรอก
3.กล่อพระ เดิมๆๆ มี แต่ไม่มีทุกองค์ เช่นพระสร้าง 1000 องค์ อาจมีกล่องแค่ 100 องค์
เพราะต้นทุนสูง ค่าใช่จ่ายก็สูงตาม
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2017-11-9 20:09 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
1.บล็อกไม่มีการทำลาย แต่หลวงปู่ท่านจะเอาแช่น้ำมนต์ ห้แม่พิมพ์พุกร่อนไปเอง

ขอบคุณพี่ Metha มากๆนะครับ ตอบทุกกระทู้ที่ผมตั้งเลย

ขอบคุณครับ
เห็นตั้งคำถาม ในเฟส ในชมรมก็เยอะ
ส่วนใหญ่แล้ว คำตอบไม่เหมือนกันหรอก
เพราะทุกท่านที่ตอบ ก็ตอบได้แค่ข้อมูลที่ตนรู้มา
อ่านมา ฟังมา หรือคิดว่า....

พระเครื่องที่หลวงปู่สร้าง อย่าไปเชื่อข้อมูลมากมาย
ยึดหลักๆๆ ตามเวปนี้ ก็ได้ พระเครื่องที่หลวงปู่
อนุญาติให้สร้างจริงๆๆ ก็มีทุกรุ่น

ส่วนตำหนิแท้-ปลอม เขาไม่ค่อยจะลงเพราะว่า มันเป็นข้อมูลให้คนทำปลอมแก้ไขแบบ
ให้ตรงตาม

พระเครื่องหลวงปู่ เป็นดั่งจินดามณี
ถึงจะห้อยบูชาองค์เดียวก็มีพุทธคุณครบทุกๆๆด้าน
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2017-11-10 07:45 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Tle3901 เมื่อ 2017-11-10 07:51
เห็นตั้งคำถาม ในเฟส ในชมรมก็เยอะ ส่วนใหญ่แล้ว คำตอบไม่เหมือนกันหรอก เพราะทุกท่านที่ตอบ ก็ตอบได้แค่ข้อมูลที่ตนรู้มา อ่านมา ฟังมา หรือคิดว่า....
พระเครื่องที่หลวงปู่สร้าง อย่าไปเชื่อข้อมูลมากมาย

พระเครื่องหลวงปู่ เป็นดั่งจินดามณี ถึงจะห้อยบูชาองค์เดียวก็มีพุทธคุณครบทุกๆๆด้าน

ผมชอบประโยคนี้จังเลยครับพี่

ขอให้คิดแบบง่าย ๆ ไม่ต้องซับซ้อน พระที่หลวงปู่สร้างขึ้นมาทุกรุ่น ถ้าเป็นรุ่นที่ไม่มีเสริม ราคาจะค่อย ๆ ไหลไปเรื่อย ๆ จากร้อยต้น ๆ ไปร้อยปลาย ๆ ไปจนหลักพัน ถึงพันกลาง ๆ บางรุ่นเป็นหมื่นแล้ว ในขณะที่พระบางรุ่น บอกจำนวนสร้างไม่มากหลักร้อยองค์ ขายกันมาเป็นสิบปี ไม่มีหมด และราคาไม่ขยับตามธรรมชาติ เคยราคาเท่าไรก็อยู่แถวนั้นไม่ไปไหน รุ่นนั้นมักจะมีปัญหาแน่ ๆ พระหลวงปู่ทุกรุ่นที่ไม่มีเสริม จะไม่เป็นแบบนั้น ปีที่แล้วราคานึง ปีนี้อีกราคา ปีหน้าแพงขึ้นอีก อยู่ที่จะเพิ่มขึ้นมากเท่าไรเท่านั้น รวม ๆ แล้ว หลายรุ่นขอให้ดูฐานคนเล่นเป็นหลัก หรือไปค้นในกูเกิ้ลย้อนหลังไปเป็นการอ้างอิงและเป็นแนวทางประกอบด้วยครับ
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2017-11-10 10:37 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอให้คิดแบบง่าย ๆ ไม่ต้องซับซ้อน พระที่หลวงปู่สร้างขึ้นมาทุกรุ่น ถ้าเป็นรุ่นที่ไม่มีเสริม ราคาจะค่อย ๆ ไหลไปเรื่อย ๆ จากร้อยต้น ๆ ไปร้อยปลาย ๆ ไปจนหลักพัน ถึงพันกลาง ๆ บางรุ่นเป็นหมื่นแล้ว ในขณะที่พระบางรุ่น บอกจำนวนสร้างไม่มากหลักร้อยองค์ ขายกันมาเป็นสิบปี ไม่มีหมด และราคาไม่ขยับตามธรรมชาติ เคยราคาเท่าไรก็อยู่แถวนั้นไม่ไปไหน รุ่นนั้นมักจะมีปัญหาแน่ ๆ พระหลวงปู่ทุกรุ่นที่ไม่มีเสริม จะไม่เป็นแบบนั้น ปีที่แล้วราคานึง ปีนี้อีกราคา ปีหน้าแพงขึ้นอีก อยู่ที่จะเพิ่มขึ้นมากเท่าไรเท่านั้น รวม ๆ แล้ว หลายรุ่นขอให้ดูฐานคนเล่นเป็นหลัก หรือไปค้นในกูเกิ้ลย้อนหลังไปเป็นการอ้างอิงและเป็นแนวทางประกอบด้วยครับ

ขอบคุณครับพี่

ส่วนใหญ่แล้ว คำตอบไม่เหมือนกันหรอก เพราะทุกท่านที่ตอบ ก็ตอบได้แค่ข้อมูลที่ตนรู้มา อ่านมา ฟังมา หรือคิดว่า....

ผมเข้าใจความหมายของพี่ Metha เเล้วครับ...ตอนนี้แต่ละในคน(ในเฟส)ให้ข้อมูลไม่ตรงกันเลย บ้างคนผมมองว่าหนักเลยแหละ โน่น นี่ นั่น บลาๆ

ศึกษาข้อมูลจากที่นี่ครับ และให้เช่าบูชาจากแหล่งที่เชื่อถือได้ครับ
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2017-11-10 11:08 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ศึกษาข้อมูลจากที่นี่ครับ และให้เช่าบูชาจากแหล่งที่เชื่อถือได้ครับ

รับทราบและขอบคุณครับพี่ Nujeab
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย touch-578 เมื่อ 2017-11-22 15:17

อยากจะขอกล่าวถึงที่มาที่ไปขอเวปฯนี้.......
     พวกเราเริ่มจากกลุ่มคนเล็กๆ   มีไม่เกิน 10 คน  ทำห้องสนทนาพระเครื่องหลวงปู่ชื่น  ซึ่งก้อาศัยเวปฯ  ชาวบ้านเขาเอา  เป็นห้องพูดคุยประสปการณ์  และเเรกเปลี่ยนความรู้  ข้อมูลที่แท้จริง  โดยไม่ได้หวังผลใดๆ   ทำเพื่อบูชาหลวงปู่ชื่น  ซึ่งมรณะภาพไปไม่นานเท่านั้น
     ต่อมาเมื่อมีสานุศิษย์เพิ่มมากขึ้น  จึงรวมตัวกันจัดสร้างเวปฯขึ้น  และเริ่มให้ข้อมูลที่แท้จริง  โดยเราเริ่มตามหาข้อมูลและรวบร่วม  ขึ้นมาใหม่ให้ตรงตามจริงที่สุด  เพราะวัตถุมงคลของท่านแรงด้วยประสปการณ์  ไม่ใช่จากแรงเชียร์จากศูนย์พระ   และวัตถุมงคลของท่านก็สร้างออกมาจำนวนน้อย  เมื่อมีข้อมูลมากขึ้นและผู้ศรัทธามากขึ้น   จึงต้องขยายบ้าน (เวปฯ)  จึงย้ายมาอยู่ที่นี่
    สถานที่นี้จึงเป็นเวปฯ  ที่ให้ข้อมูลที่ถูกต้องที่สุด  มาร่วมกว่า  10 ปี  และรวมตัวกันทำเพื่อบูชาครู  โดยไม่ได้หวังผลกำไรทางการค้าใดๆ  หรือผลประโยชน์ใดๆ  มาช้านานแล้ว
    เพราะฉนั้น  ขอมูลในเวปฯนี้เชื่อถือได้มากที่สุด  ข้อมูลวัตถุมงคลต่างๆ  เวปฯอื่นก็เอาจากที่นี่ไป  บางคนก็ให้เครดิต   บางที่ก้ไม่ให้เครดิต    หน่ำซ้ำ  ยังยึดไปเป็นของตัวเองก็อีก  และก็ยังมีพวกที่ไม่หวังดี  พอหลวงปู่ดังก้อมาเอาข้อมูลจากที่นี่ไปทำเสริม  ทำปลอม เยอะ  พอเอามาให้เราดู เราก็ต้องฟันธงไปว่าไม่ใช่   ก้อใส่ร้ายโจมตี  เวปฯเราต่างๆนาๆ  เพราะเราไปขัดผลประโยชน์พวกเขา   
     จนระยะหลังบางอย่างเราก็ไม่ลงในเวปฯ  จำพวกจุดเด่น  จุดด้อย  วิธีดู แยกแยะ  ให้พวกมิจฉาชีพในวงการพระเครื่อง  เอาไปแก้ไข  และเอามาโจมตีเราได้อีก   ว่าไปถึงศูนย์พระจอมพระ   พวกที่ไม่มีความรู้อะไรเลย   หาว่าศูนย์จอมพระสร้างบาง  ฟังแล้วอยากตบให้หัวทิ่ม   ร้านจอมพระคือ   เป็นร้านพระเครื่องที่หลวงปู่อนุญาติให้เป็นตัวแทนในการ  ให้เช่าวัตถุของท่านได้  และชื่อ  จอมพระ  นี้ หลวงปู่ท่านก็ให้ใช้ชื่อนี้เพื่อความเป็นสิริมงคล  เพราะฉนั้น  ร้านจอมพระ  จึงไม่ใช้ ศูนย์พระสร้างพระไปให้หลวงปู่ท่านเสก   แต่เป็นการนำวัตถุมงคลของท่านมาให้เช่าบูชา  (เข้าใจตรงกันละนะ)           ปกติผมจะไม่กล่าวอ้างบุคคลใดๆ  โดยไม่ได้รับอนุญาติ  หลังมานี่กลับมีพวกทำเป็นรู้ดี  รู้จักพระเครื่องหลวงปู่ดี  ออกมากันมากมาย  ทั้งๆที่พวกนี้ก้อหาข้อมูลจากเวปฯ  มาทั้งนั้น  บางคนไม่รู้จริง  อ่านแล้วก็นึกขำพวกมัน   ทำเป็นกูรู
  เอาเป็นว่าถ้าจะหาวัตถุมงคลของหลวงปู่ก็หา   ที่เชื่อถือได้และอย่าโลภ    พวกมาเล่นหาทีหลังมักจะโดนกันทั้งนั้นไม่มากก็น้อยคับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้