ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 2368
ตอบกลับ: 5
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

สอบถามการวางวัตถุมงคลหน่อยครับ

[คัดลอกลิงก์]
ตอนนนี้มี ขุนแผน  กุมารแก้วกุมารเทพ   ปลุกโหงพราย  ไสยดำ 2   ลูกอมเทพรัญจวน  "องค์นี้เคยหลุดจากคอตอนเช้าเฉยเลยสงสัยเราไปทำผิดศีลเมื่อคืน หรือเรื่องบังเอิญก็ไม่รู้นะครับ" ส่วนกุมารมีของ วัดเตาเหล็ก  วัดหน้าต่างนอก วัดหน้าต่างใน  ยายแย้ม  มหาวีโร  วัดฤาษีนุตจรัสวงษาราม ละอีกหลายๆที่
1. ถามว่าการบูชาเซ่นไหว้นั้นเราสามารถเซ่นรวมกันเลยได้หรือป่าวครับ
2. ลำดับการวางผมวางไว้ที่เดียวกันแต่คนละพาน
3. ถ้ามีท่านกวนอยู่อยู่ด้วยวางรวมกับพระพุทธรูปได้มั้ยครับ  เพราะตอนนี้แบ่งเป็นสี่จุดเลย  
      1.พระพุทธแบบต่างๆ   2.วัตถุมงคลเกี่ยวกับรูปอริยสงฆ์  3.กุมาร+ขุนแผน     4.เทพกวนอู

จัดเรียงจากสูงสุด
1.พระพุทธ เช่น หลวงพ่อโสธร หลวงพ่อบ้านแหลม
2.พระสงฆ์ เช่น รูปหล่อหลวงปู่ชื่น รูปหล่อครูอาจารย์ท่านอื่นๆๆ
3.พระโพธิสัตย์ เช่นเทพกวนอู เจ้าแม่กวนอิม
4.ครูอาจารย์ฆราวาส เช่น อาแปะโรงสี อ.เฮงไพรวัล
5.เทพเทวดา เช่น กุมาร นางกวัก แมวกวัก
6.อื่นๆๆ
เยี่ยมครับเสี่ยเมธ
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2017-11-9 10:19 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แล้วการเซ่นไหว้ละครับ ชุดเดียวกันเลยปะ
การบูชา ต้องต่างกัน
บูชา คู่กับวัตถุมงคล พระเครื่อง
เซ้นไหว้ คู่กับ ผีสาง วัตถุอมงคล
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2017-11-10 20:06 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
Metha ตอบกลับเมื่อ 2017-11-9 11:19
การบูชา ต้องต่างกัน
บูชา คู่กับวัตถุมงคล พระเครื่อง
เซ้นไหว้ คู่กับ ผีสาง วัตถุอมงคล

โทษทีครับ ผมบอกไม่ชัดเอง หมายถึงกุมารทอง กับ ขุนแผนพรายอะครับ  

**แล้วเทพกวนอูกับท้าวเวสสุวรรณนี่ตั้งไว้ชั้นเดียวกันได้มั้ยคับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้