ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 3609
ตอบกลับ: 8
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยครับ ขุนแผนพรายขอดทรัพย์ ขุนแผนแสนตรีเวทย์

[คัดลอกลิงก์]
[size=18.6667px]ขุนแผนทั้งสองรุ่นนี้  <<[size=18.6667px]ขุนแผนพรายขอดทรัพย์  [size=18.6667px]ขุนแผนแสนตรีเวทย์>>

[size=18.6667px]เห็นมีหลายเนื้อครับ อยากทราบว่าแต่ละเนื้อใช้มวลสารเหมือนกันหรือป่าว

[size=18.6667px]ขุนแผนพรายขอดทรัพย์ เนื้อผงอภิธรรม
[size=18.6667px]ขุนแผนขอดทรัพย์ รุ่น1 เนื้อขุนแผนพรายกุมาร108เกจิคณาจาร์ย
[size=18.6667px]ขุนแผนพรายขอดทรัพย์ เนื้อผงเทพรัญจวน
[size=18.6667px]ขุนแผนพรายขอดทรัพย์ เนื้อว่านดอกทอง
[size=18.6667px]ขุนแผนพรายขอดทรัพย์ เนื้อหิรัญกุมาร
[size=18.6667px]

เท่าที่เข้าใจ มวลสารหลักเป็นมวลสารเดียวกัน ต่างกันที่ปริมาณ ของ/และ ส่วนผสมบางอย่าง

เวลาเลือก ให้เอาที่สะดุดใจเราครับ ของเลือกเจ้าของครับ ไม่ต้องมุ่งเน้นว่าต้องเนื้อหลัก เนื้อแพง ลองๆ ดูครับ
ขึ้นอยู่กับว่าจะแก่เนื้ออะไรครับ จะแตกต่างกันตรงนั้น
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2017-8-25 13:45 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อย่างขุนแผนบางรุ่นนำเอามวลสารของขุนแผนที่ต่างๆมา แล้วขุนแผนที่ต่างๆมีมวลสารของเดิมอยู่แล้ว แล้วทำการพลีมวลสารแบบนี้เท่ากับขุนแผนที่สร้างมาใหม่นั่นมี มวลสารต่างๆของขุนแผนที่ทำการพลีมวลสารด้วยหรือป่าวครับ
   คนละมวลสารกันคับ   ทำแยกกันคนละครก  ส่วนตัวประสานทำให้เนื้อแกร่งนั้นต่างหากที่เหมือนกัน
มวลสารแต่ละเนื้อให้ผลแตกต่างกัน  ขึ้นอยู่กับผู้จะเช่าบูชาชอบแบบไหน
    ส่วนเนื้อรวมขุนแผนต่างๆ  จะอยู่ในรุ่นรวมคับ  เพื่อให้พุทธคุณที่ได้ครอบคลุม  จะขึ้นอยู่กับ
พิธีและครูบาอาจารย์ที่ปลุกเสกเป็นหลักคับ
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2017-8-25 16:47 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อย่างขุนแผนพรายขอดทรัพย์ อ้างอิงจากกระทู้นี้
http://baanjompra.com/webboard/f ... E%E0%B8%A2%E0%B9%8C

ถ้าอยากได้ขุนแผนพรายขอดทรัพย์ที่มีการพลีมวลสารของขุนแผนรุ่นอื่นๆ ต้องเลือกรุ่นนี้หรือป่าวครับ  <<< ขุนแผนขอดทรัพย์ รุ่น1 เนื้อขุนแผนพรายกุมาร108เกจิคณาจาร์ย>>>

พอดีเห็นแล้วรู้สึกชอบ

ใช้แล้วครับ.....ถูกต้องคับบบบ
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2017-8-25 17:18 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขุนแผนแสนตรีเวทย์ ตะกรุดเงิน-ทองฝาบาตร วรรณะขาว แก่ผงพรายทองคำ  

องค์นี้ด้วยใช่มั้ยครับที่มีผงพรายทองคำ ถ้าผมอยากได้ส่วนผสมที่มีผงพรายนะครับ
     รุ่นแสนตรีเวท ผงพรายทองคำ มีใส่ลงไปในทุกเนื้อเลยคับ   เพราะเป็นมวลสารหลัก  ที่อาจารย์และหลวงปู่หวงมากๆ
นานๆที  และเป็นบางรุ่นจริงๆ   อาจารย์ถึงจะนำเอาออกมาใส่  ในรุ่นนี้ก็เช่นกันคับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้