ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 4032
ตอบกลับ: 11
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ประสบการณ์ ธุลีดิน

[คัดลอกลิงก์]

สวัสดี พี่ๆน้องๆ คศช ทุกท่าน นานมากแล้วไม่ได้มาเล่าประสบการณ์ ใกล้วันไหว้ครูเข้ามาทุกทีผมถือโอกาสนี้มาเล่าประสบการณ์เก่าๆเพื่อบูชาครูบาอาจารย์นะครับ บางท่านอาจเคยได้ฟังได้อ่านมาบ้างแล้วประสบการณ์ผมมีมากมายหลายเรื่อง ส่วนใหญ่ก็เกี่ยวกับการทำงาน กับชีวิตประจำวันแต่วันนี้ขอเอาเรื่อง “ชีวิต ก่อน และ หลัง มาเป็นศิษย์ พำนัก ติคญาโณ”

หลายคนอาจจะทราบบ้างแล้ว และคงมีอีกบางคนที่ยังไม่ทราบ ว่าผมเป็นคนลาวอยู่ประเทศลาว ย้อนเวลากลับไปช่วงปลายปี 2552 ชีวิตผมลุ่มๆดอนๆ ชีวิตแย่ลงทุกทีๆชีวิตเริ่มมีหนี้สินและเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ มีหลายครั้งแทบจะไม่มีเงินซื้อนมให้ลูกกินจนป้าแฟนเป็นคนซื้อให้ไม่ก็เอาเงินให้ แฟนผมแอบร้องไห้ทุกคืนไม่ให้ผมรู้ส่วนตัวผมเองเป็นหัวหน้าครอบครัวกลับอับจนหนทาง มองไปทางไหนก็มืดแปดด้านช่วงนั้นกระแสกุมารทองกำลังดัง ก็บูชามาเลี้ยง ก็พอช่วยให้ได้งานเสริมบ้าง แต่ชีวิตก็ยังลำบากอยู่จนวันหนึ่งก็เข้าเวฟกุมารทองปรกติเหมือนทุกวัน แต่วันนี้มีน้องคนหนึ่ง(ยังจำชื่อได้ดี) มาประชาสัมพันธ์เปิดจอง “รูปหล่อมณีราชา” ตอนเห็นครั้งแรกจิตใจไม่อยู่กับเนื้อกับตัว อยากนิมนต์รูปหล่อหลวงปู่มากราบไหว้บูชาที่บ้านแต่ไม่มีปัจจัยพอ แม้แต่เงินที่จะกินยังลำบากทุกวันๆได้แต่มานั่งดูยอดจองเพิ่มขึ้นทุกวันๆจนจะเต็ม ช่วงนั้นจิตใจมันยิ่งไม่เป็นอันจะทำอะไรสุดท้าย ผมเปิดรูปหลวงปู่ในคอม แล้วยกมือกราบขอหลวงปู่ “ขอให้งานใหม่ที่ผมไปสมัคไว้6 เดือนก่อน ให้เขาโทรมาเรียกไปสัมภาษณ์งาน และให้เขารับทำงานตามเงินเดือน xxxxUSD ด้วยเถิด”ครับอ่านไม่ผิด 6 เดือนที่ผมยื่นเข้าไป ผมโทรไปหลายรอบ ก็บอกให้รอไปก่อน จนผ่านมา6 เดือน หลังจากนั้น 2-3 วัน ทางบริษัทนี้ก็โทรมาเรียกผมให้เข้าไปสัมภาษณ์แถมมีแต่ผมคนเดียว คำถามแค่ 4-5 ข้อ แล้วก็ได้เงินเดือนตามที่ขอกับหลวงปู่ไว้จิงๆ(ที่จิงหลวงปู่ให้เกินมา เพราะจำนวนที่ขอหลวงปู่ไว้คือจำนวนก่อนหักภาษี) รีบเข้าไปในเวปเพื่อลงชื่อจองรูปหล่อหลวงปู่แต่ยอมจองเต็มซะแล้ว ใจไม่ลดละ สอบถามไปทั่วจนได้เบอร์นางฟ้าท่านหนึ่งมานางฟ้าใจดีท่านนี้เลยไปขอแบ่งกับท่านที่จองหลายองค์มาให้องค์หนึ่งจนสมหวังได้นิมนต์รูปหล่อมณีราชามากราบไหว้ที่บ้านชีวิตหลังจากได้มาอยู่ร่มเงาแห่งติคญาโณ และตัวเป็นศิษย์เปลี่ยนชีวิตผมจากหน้ามือเป็นหลังมือ ชีวิตดีขึ้นมาตลอดจากจุดหนึ่งขึ้นมาอีกจุดหนึ่งมีปัญหาบ้างสะดุดบ้าง แต่ไม่นานครับ... คำที่ผมจำไว้อยู่เสมอคือ

“ศรัทธา...มั่นคง...มั่นใจ”ทุกอย่างก็สามารถเป็นไปได้

ต่อย่อยมาอีกก็

“ศรัทธามาก...ได้มาก   ศรัทธาน้อย...ได้น้อย   ไม่ศรัทธา...ก็ไม่ได้อะไรเลย”

ชีวิตจาก...ตอนนั้น...มาถึงตอนนี้ยังมีประสบการณ์อีกหลายเรื่องราวหลายเหตุการณ์เอาไว้จะค่อยๆมาเล่าให้ฟังกันอีกครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
สุดยอด
ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ดีๆ นะครับ

สุดยอดแท้ หลวงปู่เรา ของจริง
สาธุครับ

มารอฟังประสบการณ์เพิ่มเติมครับ
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2017-5-5 15:37 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ไว้จะมาเล่าประสบการณ์ พระผงอาถรรพ์ธมให้ฟังกันครับ (เรื่องเก่าเอามาเล่าใหม่)

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
เยี่ยมเลยครับ
อยากจะบอกรูปหล่อมณีราชาที่ได้มาก็ค่าบูชาเท่ากับที่คิดไว้
ธุลีดิน ตอบกลับเมื่อ 2017-5-5 15:37
ไว้จะมาเล่าประสบการณ์ พระผงอาถรรพ์ธมให้ฟังกันครับ (เรื่องเก่าเอามาเล่าใหม่)

รอร๊อรอ ครับคุณพี่ น้องจะรออ่าน โอววว
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้