ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

วัตถุมงคล หลวงปู่หล้า อุตตโม วัดวังโพรงเข้

[คัดลอกลิงก์]
21#
โพสต์ 2016-5-12 23:09 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ว่างๆ จะลงรูปให้ดูเรื่อยๆครับ  ส่วนตัว... ผมชอบสายเหนียว เพราะเป็นคนจริงใจ พูดจาปากหมา ๆ ตรง ๆ อาจจะไม่ค่อยถูกใจคนฟัง เลยเก็บประจัญบาญไว้เยอะ  เลี่ยมห้อยคอก็ต้องมีประจัญบาญ ไม่ค่อยเน้นเมตตาครับ เป็นคนรักครอบครัว 555++  
22#
โพสต์ 2016-5-13 22:52 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เมื่อหลายปีก่อน ไปสวดมนต์ข้ามปี นอนค้างบนศาลา หน้าหนาว อากาศเย็นลมแรง กลิ่นลมหอมมาก เช้ามาถาม พระ อ. ท่านว่าหลังวัดมีต้นกะพ้อหอม ผมคนกรุงไม่รู้เป็นไง แต่กลิ่นจะออกตอนดึก   พวกพ่อค้าและคนที่มาร่วมงานปริวาสก็บอกตรงกัน เมื่อคืนลมมีกลิ่นหอมมาก  อ้าว...ออกทะเลไปแล้ว 555++

ประจัญบานองค์นี้  ปู่คง ชาวบ้านแถวๆวัดเอามาให้บูชา บอกว่าคนสมัยก่อน ไม่มีใครเขาชอบไก่แก่ฯ เขาชอบประจัญบาน ชอบเหนียว ๆ อาจจะเป็นว่าสภาพแวดล้อมหรือค่านิยมสมัยนั้นโจรเยอะนักเลงแยะ เลยเอากันแต่สายเหนียว  องค์นี้ปู่คงแกรับมาจากมือ ลป. แกทันอยู่เพราะปัจจุบันแกอายุ84แล้ว   แกว่าองค์เดียวเที่ยวไปทุกที่  แคล้วคลาดมาตลอด ประสบการณ์เฉียดตายรอดตายนี่เล่า9วัน9คืนก็ไม่จบ (แกเล่าวันละเรื่อง ฮา.......)  ขำ ๆ น่ะครับ  แกพกใส่ผ้าเช็ดหน้าเหน็บบ่าไว้ สภาพไม่สดสวยเท่าไหร่ แต่ที่มาดี ๆ พระที่รับกับมือ ลป. นี่คงหายากจริง ๆ  ผมขอโชคลาภจากท่าน ถูกหวยใต้ดิน ได้เงินมา1หมื่น เลยเลี่ยมทองท่าน ประจัญบานใช่ว่าจะดีด้านเหนียวด้านแคล้วคลาดอย่างเดียว  โชคลาภก็พอได้ แต่อาศัยว่าผมไม่โลภ ไม่ขอพร่ำเพรื่อ เพราะปกติทำงานเงินเดือนที่ได้รับก็มากพออยู่แล้ว  เลยเอามาเล่าเป็นประสบการณ์ให้ฟังครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
23#
โพสต์ 2016-5-13 22:56 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ประสบการณ์ เคยห้อยไก่แก่ฯ ช่วงนึง มีแต่ เมียชาวบ้าน เข้ามายุ่งด้วย  คิด ๆ แล้วไม่ค่อยดี เลยนิมนต์ท่านลงดีกว่า  ได้เมียชาวบ้าน แถมลูกตะกั่ว 9มม. ไม่เสี่ยงดีกว่า  ฮา......

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
24#
โพสต์ 2016-5-13 23:12 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ชื่อพระขุนแผน น่าจะบ่งบอกถึงพุทธคุณ  ประจัญบานน่าจะไปทางบู้ล้างผลาญ แคล้วคลาด  ไก่แก่แม่ปลาช่อนจะทางเมตตา  ผมก็ไม่รู้มาก อาศัยอ่าน ๆ เหมือนกันครับ

ฟังคนแก่ ๆ เล่าว่า ลป.หล้าท่านเด่นเรื่อง ตะกรุด น่าจะเป็นวิชาเอกหรือของดีจากท่าน  ตะกรุดโหงพราย เขาเล่ากันมาอีกที เพราะผมเป็นผู้ฟัง เขาว่า ลป.ท่านปลุกศพผู้หญิงตายท้องกลมขึ้นมาลนคางเอาน้ำมัน เหมือนในหนัง  ข้อมูลนี้ ผมออกตัวก่อนว่า ผมฟังคนแก่เล่ามาอีกที  ถ้าจะให้ได้เรื่องจริง ๆ ต้องติดต่อ พระจำปี หรือ ลป.หอมวัดหนองชนะชัย มาเล่าให้ฟัง เพราะคนยุคนี้ถือว่าเป็นลูกศิษย์ก้นกุฏิ  ปู่คงหรือปู่ท่านอื่น ๆ ที่ผมรู้จักถ้านับดูอายุก็น่าจะเป็นรุ่น หลานศิษย์ แล้ว  แต่ก็ยังดีที่ทัน ลป. ในช่วงปลาย ๆ

วันนี้ จากไปด้วยตะกรุดสาริกา ดอกเล็ก ๆ ไม่ถึงนิ้ว ท่านเอาไว้แจกเด็กผู้หญิง และใส่ไว้ในตลับสีผึ้งสามพันตึง ครับ

x
25#
โพสต์ 2016-5-14 20:35 | ดูโพสต์ทั้งหมด
Metha ตอบกลับเมื่อ 2016-5-14 10:37
เห็นแล้วอยากได้จริงๆๆครับ
ผมเองก็มีแค่ไก่แก้ว ที่หลวงพ่อโทน ท่านกดพิมพ์ใหม่ครับ

ขุนแผนของพระ อ. โทน ก็ดีครับ เป็นผงเก่า ๆ ที่ได้มาจากการขุด ท่านเอามาบดกดลงพิมพ์เดิม แต่ขนาดบางกว่า พระ อ. ท่านก็ได้วิชามาจากสมุดบันทึกพระจำปี ท่านขอสำเนาสมุดมาจากคนที่ครอบครองอยู่   เสียดายที่สมุดต้นฉบับสูญหายไปแล้ว  ล่าสุดรู้ว่าครอบครัวพระจำปีย้ายจากอุทัยฯ ไปอยู่ สระแก้ว แล้วขาดการติดต่อกันไปเลย  

26#
โพสต์ 2016-5-22 22:53 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ด้านซ้ายมือ เหรียญรุ่นแรก และ รุ่นเดียว ของ ลป.   ทำจากฆ้องโบราณ เอามาปั๊มได้ประมาณไม่มาก  (พระ อ. ท่านเลยบอก แต่ผมลืมไปแล้ว)   มีเนื้อเงินด้วย แต่ไม่ถึง 10 เหรียญ ผมจำได้คร่าว ๆ น่ะ เรื่องมันนานมาแล้ว

ด้านขวามือ เป็นเหรียญรุ่นย้อนยุค สร้างปี 2535 (โดยประมาณ) เท่าที่จำได้ มี ลป.หอมวัดหนองชนะชัย ลป.เกรียงวัดหินปักใหญ่  ลพ.เพี้ยนวัดเกริ่นฯ ลพ.ฤาษีลิงดำวัดท่าซุง และอีกหลาย ๆ ท่าน ปลุกเสก   เหรียญรุ่นย้อนยุคนี้ ประสบการณ์ชัดเจน ที่ ผจก. รร.แอมบาสเดอร์ ไปภาคใต้ โดนถล่มยิงพรุนทั้งคัน คน 4 คนในรถ ไม่เป็นอะไรเลย   พระ อ. ท่านว่า ลป.หล้า ท่านเสกบล๊อกไว้   ถึงจะเป็นรุ่นใหม่ก็ไม่ธรรมดานะครับ

x
27#
โพสต์ 2016-5-26 22:15 | ดูโพสต์ทั้งหมด
หมดโชว์ ตอนนี้รอ..... ตะกรุดมหาจักรพรรดิ์ เนื้อเงิน ครับ  บุญยังไม่ถึงไม่ครอบครอง  แต่คิดว่าไม่เกินบุญ เพราะศรัทธาหลวงปู่ฯ และ พระ อ. เป็นที่ตั้ง  ประสบการณ์ไม่ต้องถามครับ เล่า 3 วัน 7 วันก็ไม่จบ...  เพราะเล่าวันละเรื่อง ฮา 555++
28#
โพสต์ 2016-7-20 19:00 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย denchai2521 เมื่อ 2016-7-20 19:04
Metha ตอบกลับเมื่อ 2016-7-16 11:00
พี่เด่นชัย....
หลวงพ่อโทน ท่านว่าเมื่อวันที่ทหารมาถว ...

เมื่อคืน ผมก็ไปสวดมนต์ เวียนเทียนมาครับ    คุยกับพระ อ. แป๊ปเดียว  คนเยอะ ท่านต้องนำสวดมนต์  คร่าว ๆ ว่า ทหารจะสร้างพระปางจักรพรรดิ์ถวาย 11 องค์  ที่ได้พระ ลป. กันไปนั่นเพราะทหารเขามีประสบการณ์ และ นับถือ ลป.หล้า กันมาก  มากันเยอะ  ท่านเลยหาไว้ให้ครับ
ผมเองก็มีพอเยอะเหมือนๆกัน  เพื่อนที่สนิทกันก็มาขอบูชาไปเรื่อย  โดนเพื่อนไถ ไก่แก่ฯไป 3 องค์  คงต้องปิดกรุแล้ว  บอกมีเยอะไม่ได้  พวกมาขออยู่เรื่อย 555+++

ผมรอตะกรุดมหาจักรพรรดิ์ พระ อ. ท่านจะเมตตาทำให้ในพรรษานี้ ท่านว่า ทำยาก  วิธีตามโบราณ ต้องมีฤกษ์ยามในการจารยันต์  วิธีการหลายอย่าง  ผมไม่ค่อยรู้เรื่องวิธีการซักเท่าไหร่  แต่ว่าคร่าว ๆ ต้องใช้แผ่นยันต์ 3 แผ่น 3 สี ทอง นาค เงิน  

ไม่รู้เหมือนกันว่าในพรรษานี้ พระ อ. ท่านเสกอะไรเป็นพิเศษไหม  ไม่ได้คุยกันมาก  เอาไว้แอบไปวันธรรมดา น่าจะดีกว่าครับ  แล้วจะหาข้อมูลมาแชร์ต่อไปนะครับ
29#
โพสต์ 2016-7-21 16:41 | ดูโพสต์ทั้งหมด
Metha ตอบกลับเมื่อ 2016-7-21 02:45
น่าจะมีตะกรุดเกราะเพชร น่ะครับ
...ว่าแต่พี่เด่นชัย ม ...

ยังไม่มีครับ    ว่าจะขอบูชาท่าน ออกพรรษานี้แหละ  ให้ท่านเสกอีกซักพรรษา  พระ อ. ท่านชวนไปงานกฐิน  ฉลองพระองค์ที่ 11 ด้วย  ผมก็ลืมวันไปแล้ว แต่รู้ว่าเดือนพฤศจิกายน  ชวนๆๆเพื่อนสมาชิกไปงานกันครับ  เตรียมผ้าไตรไปด้วยนะ

30#
โพสต์ 2016-7-23 13:51 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เจอผ่าน ๆ ตา เลยเช่ามา 300.-  วัดเฉลิมพระเกียรติ สระบุรี เป็นผู้จัดสร้าง  พระ อ. ท่านว่าเขามาขอผงไก่แก่ฯ ไปครึ่งบาตร  เผื่อเจอ เก็บ ๆ ไว้นะครับ  ที่มาดี การสร้างดี

x
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้