ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 2662
ตอบกลับ: 5
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

หลวงปู่เอี่ยมปราบเจ้าพ่อดงตาล

[คัดลอกลิงก์]

เรื่องเล่าชาวสยาม
14 ชม. ·

สมัยหลวงปู่เอี่ยมมีชีวิตอยู่ เป็นที่ทราบทั่วกันว่า ลูกศิษย์ของท่านใครอย่าแตะ ขนาดศิษย์ไปอยู่ดงแขก ท่านยังทำหอกนะถอนไว้ปราบพวกแขกให้ ถ้าเป็นศิษย์ของท่านแล้ว สบายใจได้แม้ใหญ่แค่ไหน ก็ห้ามมาทำร้ายศิษย์ท่าน
นายเฟี้ยมเป็นศิษย์ที่เคยมาบวชเรียนที่วัด แกจะเป็นคนตลกคะนอง ชอบเล่นอะไรแผลงๆ มีอยู่คราวหนึ่ง แกกำลังขึ้นต้นตาล เกิดฝนตกพรำๆ แกกลัวลื่นตกต้นตาล แกจึงบนเจ้าพ่อดงตาล ขอให้ลงอย่างปลอดภัย แล้วจะถวายหัวหมูให้ พอตอนเช้าแกเอาหัวหมูไปถวายเจ้าพ่อ ทำให้เกือบตาย เพราะแกเล่นเอาหัวหมูคันไถไปถวาย พออีกวันนายเฟี้ยมมีอาการแปลกๆตาขวาง เรียกเมียชื่อยายเผื่อนมาหาบอกว่า"อีเผื่อน นี่กูเจ้าพ่อดงตาล กูจะเอาชีวิตอ้ายเฟี้ยมมัน มันดูถูกกูเอาหัวหมูไถนามาล้อเล่นกับกู" นางเผื่อนตกใจไม่รู้จะทำอย่างไร พอดีนึกถึงหลวงปู่เอี่ยม จึงรีบเดินทางไปหาหลวงปู่
เมื่อเจอหน้าหลวงปู่แล้ว จึงเล่าเรื่องให้ฟัง ท่านบอกไม่ต้องเป็นห่วง เดี๋ยวสายๆท่านเข้าไป พอหลวงปู่เอี่ยมไปถึงเรือน ยังไม่ทันขึ้นเรือน เสียงเจ้าพ่อดงตาลก็ทักมาว่า"นี่หรือสมภารเอี่ยม ที่เค้าลือกันว่าเก่งนักเก่งหนา" เมื่อขึ้นไปเผชิญหน้ากัน หลวงปู่เอี่ยมจึงสอบถามเรื่องราว จากเจ้าพ่อ เมื่อทราบเรื่องทั้งหมดแล้ว หลวงปูเอี่ยมจึงบอกว่า"เอายังนี้แล้วกัน เดี๋ยวให้อีเผื่อนไปซื้อหัวหมูจริงๆ มาถวายแล้วเลิกแล้วต่อกัน" เจ้าพ่อดงตาลในร่างนายเฟี้ยมพูดว่า"ไม่ได้ยังไง ไอ้เฟี้ยมมันดูถูกกู กูจะเอามันตาย" หลวงปู่เอี่ยมจึงว่า"ท่านเป็นเทวดา ควรมีเมตตาธรรม ไม่น่าจะโหดร้ายแบบนี้" เจ้าพ่อดงตาลเห็นหลวงปู่พูดแบบนั้นยิ่งโกรธใหญ่ ตวาดว่า"ท่านอยากลองดีกับผมเหรอ" พูดจบก็โถมเข้าหาหลวงปู่ หลวงปู่เอี่ยมท่านเตรืยมพร้อมอยู่แล้ว จึงหยิบอีด้วนฟาดฝ่าอากาศไป เจ้าพ่อดงตาลในร่างนายเฟี้ยมถึงกับหงายลงไปนอน แล้วบิดตัวด้วยความเจ็บปวด พลางร้องว่า"โอ๊ยๆร้อนเหลือเกิน" หลวงปู่เอี่ยมจึงตีซ้ำอีก เจ้าพ่อดงตาลร้อง"ไม่ไหวแล้วกูไม่อยู่แล้ว" พอเจ้าพ่อดงตาลออกไปแล้ว นายเฟี้ยมถึงกับนอนแผ่
เมื่อไล่เจ้าพ่อดงตาลออกไปแล้ว หลวงปู่เอี่ยมจึงขอแรงพวกหนุ่มๆที่มามุงดู ขอให้ไปช่วยรื้อศาล พร้อมกับบอกว่า"เทวดาอย่างนี้ อย่าให้มันอยู่เลย" พอไปถึงที่ศาล หลวงปู่เอี่ยมท่านยืนสงบนิ่งเหมือนรออะไรบางอย่าง สักพักเดียว มีลมพายุพัดมาอย่างรุนแรง แต่พอมาถึงบริเวณที่หลวงปู่ยืนอยู่ ลมนั้นก็หายไปเฉย ลมนั้นพัดมาถึงสามครั้ง ก็สงบไป หลวงปู่เอี่ยมจึงบอกพวกนั้นให้รื้อศาลได้ พร้อมกับประกาศิตว่า"ขอห้ามไม่ให้เทวดาองค์นี้ เหยียบย่างเข้ามาในจังหวัดนนท์"
ที่มาเพจ ศิษย์สายวัดสะพานสูง

ขอบคุณครับ
ขอบคุณครับ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ธี เมื่อ 2015-3-2 09:58

สาธุครับ คาถามงคลโสฬส หลวงปู่ดีมากครับ ควรจำและสวด ผู้ชราท่านหนึ่ง ท่านเลยเรื่องการเดินป่าให้ผมฟัง เคยเล่าว่าในขณะเดินป่า ในป่าเขามีสัตว์และพวกผีป่ามาก ถ้าไม่มีคาถาป้องกันตัวบ้าง จะเอาตัวไม่รอด ผู้ชราเล่าว่า ก่อนนอน ผู้ชราใช้คาถานี้(มงคลโสฬส)เสกดินแปดก่้อนโยนไปทั้งแปดทิศ ป้องกันภัยต่างๆได้ดีมาก คาถาหลวงปู่เอี่ยมน่าสนใจนะครับ .....  
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-3-2 10:57 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เป็นที่ทราบกันดีสำหรับศิษย์สายสะพานสูง ตะกรุดมงคลโสฬส และ พระปิดตาเนื้อผง นั้นไม่เป็นสองรองใครแน่ๆ เช่นกัน ...สาธุ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้