ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 2071
ตอบกลับ: 5
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

มองไม่เห็นหัว

[คัดลอกลิงก์]
เรื่องนี้ เป็นความเชื่อเกี่ยวกับคนที่มีเคราะห์ถึงที่ตาย

แม่ผมเล่าให้ฟังว่า น้าข้างบ้านซึ่งเป็นโจรปล้นรถทัวส์(สมัยที่ผมยังไม่เกิด) มาที่บ้าน ขณะออกจากบ้านไปถึงรั่วบ้าน แม่บอกว่ามองไม่เห็นหัวของน้า (เห็นแต่ตัว) แม่ก็แปลกใจแต่ไม่ทัก จนน้าจากไป แม่ผมเล่าให้ยายผมฟัง ยายบอกแม่ว่าทำไมไม่บอกในขณะที่น้ายังอยู่จะได้แก้ไขได้ แม่บอกว่าไม่นานน้าก็ถูกยิงตาย หลังจากที่ฟังแม่เล่าให้ฟัง ผมได้ไปคุยกับยาย ท่านบอกว่า คนที่มองไม่เห็นหัว โบราณว่าจะถึงที่ตาย ผมถามว่ามีวิธีแก้ไขหรือไม่ ยายบอกว่า "มี คนสมัยก่อนเล่าต่อๆกันมาว่า ถ้าเห็นว่าไม่มีหัว ให้แอบย่องไปข้างหลังไม่ให้รู้ตัว และเอาซุ้มไก่ครอบหัว หลังจากนั้นก็ต้องหาคนที่มีความรู้เสดาะห์เคราะห์ต่ออายุให้" ท่านว่า คนที่ไม่เห็นหัวถ้าไม่ทำอย่างนี้จะไม่สามารถนำไปเสดาะเคราะห์ได้
นานมามากแล้ว

เคยมีเด็กนักเรียนหญิง เห็นเพื่อนตัวเองไม่มีหัวเหมือนกัน

เห็นหลายครั้งด้วยจนตนเองกลัว จึงนำเรื่องไปบอกกล่าวพ่อ

พ่อของเด็กนักเรียนหญิง จึงมอบวัตถุมงคลไปให้เพื่อนของลูกสาวติดตัว

แต่ไม่ได้นำซุ้มไก่มาครอบหัว อย่างที่คุณธีเล่าเรื่องมาครับ

เขาสามารถมีชีวิตสืบต่อมาจนถึงปัจจุบัน

วัตถุมงคลชิ้นนั้นคือ..

ดวงตราอาถรรพ์ ของหลวงปู่ชื่นติคญาโณ

Sornpraram ตอบกลับเมื่อ 2014-12-20 06:35
นานมามากแล้ว

เคยมีเด็กนักเรียนหญิง เห็นเพื่อนตัวเอ ...

ขาดสีแดงเนื้อเดียว มีดำกับขาวแล้ว ของดี ทรงคุณค่า แฝงความหมายลึกซึ้ง
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-12-20 21:03 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ของคุณครับ.. เป็นเรื่องที่ยายผมบอกครับ ผมก็ยังสงสัยว่าแล้วจะหาจากที่ใหนได้ถ้าไม่เลี้ยงไก่ แต่ก็ไม่ได้ถามต่อครับ ทุกอย่างเป็นความเชื่อของคนโบราณ แต่ละท้องที่แตกต่างกัน รับฟังเป็นของมูลไว้ครับ....ไม่มีอะไรที่ไม่มีประโยชน์เสียที่เดียว ความรู้เป็นสิ่งที่ทำให้คนแก้ไขปัญหาได้
มีอีกเคล็ดครับ เขาให้หาอะไรมาต่อหัว
คือเมื่อจะวางต่อหัวแล้วนึกถึงพระพุทธเจ้าแล้วว่า
สัมปะติดฉามิ
จึงพาไปสะเดาะเคราะห์
แหม่ถ้าหาอะไรไม่ได้แล้วถอดรองเท้ามาต่อนี้
สงสัยงานเข้านะ

6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-12-21 14:01 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
55555
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้