ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 4031
ตอบกลับ: 7
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

เที่ยวลาว นมัสการ "พระธาตุอิงฮัง"

[คัดลอกลิงก์]
วันนี้ท่านผู้นำจะพา คศช. ไปเที่ยวเมืองลาวกันครับ
เริ่มจากการข้ามน้ำโขงที่ จ.มุกดาหารเพื่อไป แขวงสหวันนะเขตกันครับ

"เซโปน" เป็นเมืองที่ยังมีร่องรอยอดีตให้เห็น ไม่ว่าจะเป็นซากประหลักหักพัง ซากยุทธโธปกรณ์ เส้นทางสายนี้เป็นเส้นทางที่เวียดนามสร้างขึ้นเพื่อใช้ลำเลียงพลไปสู้กับทหารฝรั่งเศส
เมื่อ พ.ศ. 2506-2517 ในช่วงของสงครามอินโดจีนเส้นทางสายนี้ก็ถูกเวียดนามเหนื่อใช้เป็นเส้นทางเคลื่อนกำลังพลและยุทโธปกรณ์ไปยังวียดนามใต้ โดยสหรัฐอเมริกาใช้ความพยายามในการทำลายเส้นทางสายนี้อย่างมากโดยการทิ้งระเบิดอย่างหนักสร้างความพินาทให้ปรากฏอยู่อย่างเด่นชัด
ซึ่งในปัจจุบันนี้ยังคงมีร่องลอยให้เห็นอยู่ทั้งกับระเบิดและซากอาวุธยุทโธปกรณ์ต่าง ๆ เป็นเครื่องยืนยันอดีตอันโหดเหี้ยมจากสงครามให้ได้เห็นและศึกษาอยู่อย่างมากมาย แต่วันนี้สายลมฯ ไม่มีเวลาเพียงพอที่จะไปเยี่ยมชมเมืองแห่งประวัติศาสตร์แห่งนี้ คงได้ใช้แต่เพียงเป็นทางผ่านเลยไปยัง "พระธาตุอิงฮัง" อย่างน่าเสียดาย
สำหรับองค์พระธาตุอิงฮังนั้นอยู่ใกล้กว่าพระธาตุโพนเล็กน้อย คืออยู่ห่างจากเมืองสะหวันเขตไปทางตะวันออกประมาณ 13 กิโลเมตรเลียบเส้นทางไปบ้านโพนสิม ซึ่งไปกันคนละทางกับพระธาตุโพน
พระธาตุอิงฮังนั้นถือเป็นพระธาตุคู่แฝดของ "พระธาตุพนม" ในประเทศไทย ในทุก ๆ ปี ประมาณเดือนธันวาคมจะมีงานสมโภชน์พระธาตุอิงฮัง เช่นเดียวกับ พระธาตุพนมซึ่งจะมีการจัดงานสมโภชน์ในเดือนกุมภาพันธุ์ของทุกปี โดยจะจัดงานสมโภชน์ยิ่งใหญ่ โดยจัดให้มีขบวนแห่เทียนและการฟ้อนรำถวายองค์พระธาตุทั้งสองเช่นเดียวกัน
ประตูด้านหนึ่งขององค์พระธาตุอิงฮัง
ภาพกามสูตร แบบภาพสลักนูนต่ำ
ภาพด้านทิศซ้าย
ขี่สัตว์พาหนะ
ภาพด้านหลัง
พระธาตุอิงฮัง เป็นพระธาตุที่ก่ออิฐถือปูนเช่นเดียวกันกับพุทธสถานทั่ว ๆ ไปในประเทศลาว มีความสูง 25 เมตร สำหรับประตูทางเข้าทั้ง 4 ด้านนั้นมีการจำหลักภาพกามาวิจิตรของฮินดูเป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัว
ภาพกามสังวาส ที่ถูกจัดทำขึ้นและประดับอยู่หน้าประตูทางเข้าพระธาตุ

แน๊ะ ภาพกลางมี Swinging ซะด้วย โจ่งครึ่มมั๊ก มั๊ก
(เห็นมะ มีมานานแล้ว ฮี่ ฮี่ ฮี่)

ที่มา :: http://www.oknation.net/blog/print.php?id=257164

2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-10-20 23:02 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ทีนี้เราก็มาดูทริปของท่านผู้นำกันบ้างครับว่าจะเป็นยังไงกันบ้างครับ

ตามธรรมเนียมเมื่อ ผู้หญิงที่จะมาสักการะต้องสวมผ้าซิ่นด้วยนะครับ
รอบขององค์พระธาตุจะมีรูปเทวดา สัตว์ ต่างๆ

มาจุดสำคัญของทริปนี้เลยดีกว่า
ไม่ต้องเล่ากันยาวมาก
ผมลองสอบถามกับเจ้าหน้าที่แล้วเค้าก็อนุญาติให้เราพลีเอาดินและผงธูปได้
ซึ่งผงธูปผมก็พอจะหาได้นะครับตามกระถางรอบองค์ธาตุแต่ดินในตัวธาตุนี้ออกจะยากไปนะครับ
แต่ไม่เกินความสามารถท่านผู้นำอยู่แล้วครับ
คือจะมีรูปปั้นด้านนึงที่มีลักษณะเหมือน อะไรสักอย่างนี้ล่ะผมก็จินตนาการไม่ถึง
ที่ลูกศรสีแดงชี้นะครับ

มีมดขุดดินตรงนี้พอดี ผมก็ยกมือขออนุญาติเทวดา เจ้าที่ที่ปกปักรักษาพื้นที่แห่งนี้เพื่อขอ พลีดินไปใช้เป็นมวลสารสำหรับการทำวัตถุมงคลต่อไป "ดีไหม ดีครับ ใครเอาไปใช้ เอาไปบูชาจะรวยไหม รวยครับ สมหวังไหม สมหวังทุกประการครับ"

ตอนนี้ มวลสารชุดนี้ยังอยู่ที่หน้ารถผมอยู่รอวันที่จะได้ส่งมอบไปให้สำนักติคญาโณ ต่อไป

ต่อไปนี้จะมีเรื่องเล่าที่ต้องใช้จักรยาน เอ้ย... ต้องใช้วิจารณญาณ ร่วมด้วยนะครับ
ึืคือสัมผัสแรกที่ผมได้เข้ามาในวัดและเห็นองค์พระธาตุ มันมีความปิติอย่างมากครับ
เหมือนที่ที่เราคุ้นเคย เราได้กลับมาเห็นอีกครั้ง
และผมก็เห็นผู้คนกำลังทำพิธี ตรงประตู

พ่อหมอ จะช่วยทำพิธี ทั้งอัญเชิญเทพ และบวงสรวง ใครจะแก้บน หรือมาบนบานอะไรก็ต้องให้ พ่อหมอดำเนินการให้
แต่ที่ผมเห็นจังหวะแวปแรก เป็น พ่อหมอ เดินเข้าไปในประตูบานนี้ล่ะครับ ทะยอยส่งเครื่องบรรณาการ ที่มีคนนำมาแก้บนเข้าไปในตัวพระธาตุซึ่งประตูมีการล็อคอย่างดี ไม่อนุญาติให้เข้าแน่ๆ  เรื่องนี้ไม่มีคำตอบเพราะผมไม่ได้ถามเจ้าหน้าที่หรือปรึกษาใครในคณะครับ ปล่อยให้เป็นปริศนากับตัวผมต่อไป หวังว่าจะได้มีโอกาสกลับไป กราบและร่วมงานฉลององค์พระธาตุ สาธุ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x

ไม่มีไรมากกกก แค่บอกว่าเยี่ยม
เที่ยวด้วยได้งานด้วย สุดยอดครับท่านผู้นำ

น้องศร เชื่อและมั่นใจในตัวท่านผู้นำว่า.

ไปเที่ยวลาว ถึง ลาวแน่นอน
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-10-22 09:08 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
Sornpraram ตอบกลับเมื่อ 2014-10-22 08:05
น้องศร เชื่อและมั่นใจในตัวท่านผู้นำว่า.

ไ ...

ทีมงานเยอะ ไปไหนลำบาก
เหมือนรถพ่วง เค้าห้ามจอดข้างทาง ต้องไปจอดตามปั้ม ลานกว้างๆ มีแต่สิบล้อ เหมือนกัน เซ็ง
รอเอารถส่วนตัวไป จอดไหนเที่ยวไหนก็ สะดวก

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้