ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 44802
ตอบกลับ: 154
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

เกร็ดความรู้คาถาอาคม-การบูชาพระเครื่องของหลวงปู่ชื่น

[คัดลอกลิงก์]
กระทู้นี้มีไว้เพื่อรวมรวมเคล็ดและรายละเอียดปลีกย่อยของการใช้คาถาอาคม และการบูชาพระเครื่องของหลวงปู่ชื่น
โดยความรู้นี้ ไม่ได้บอกกล่าวเป็นการทั่วไป จะรู้กันก็แต่ในลูกศิษย์ลูกหาที่สนใจในด้านนี้เท่านั้น

เหตุที่มีการรวบรวมความเข้าใจตรงนี้ขึ้น ก็เพื่อเป็นการสอบทานความรู้ที่เข้าใจมา ว่ายังสอดคล้องกับครรลองที่ครูบาอาจารย์ท่านสอนมามากน้อยแค่ไหน
หากมีความเข้าใจในส่วนใดคลาดเคลื่อน ก็ขอความกรุณาอาจารย์และศิษย์พี่น้องช่วยชี้แนะด้วย

ทั้งนี้ตัวผมเองมีความเห็นว่า เกร็ดเคล็ดวิชานี้ ควรจะรวบรวมเอาแต่เฉพาะความรู้ในสายของหลวงปู่ชื่นและเขากุเลนเท่านั้น

ที่กล่าวเช่นนี้มิใช่เพราะเห็นว่าความรู้ของสำนักอื่นหรือสายอื่นไม่ถูกต้อง หากแต่เป็นเพราะศิษย์หลวงปู่หลายๆท่านได้ศึกษาวิชาในสำนักอื่นๆมาก่อน ก็มีจำนวนไม่น้อย หากนำความรู้ที่มีอยู่เดิมมาประยุกต์กับความรู้ในสายหลวงปู่ชื่น ก็จะเป็นการทำให้เนื้อหาที่ท่านสอนคลาดเคลื่อนไปได้ อีกทั้งหลวงปู่ชื่นก็เคยกล่าวเองว่า วิชากลุ่มที่ท่านแตกฉาน คือ วิชาสาริกา ซึ่งหาผู้ฝึกสำเร็จได้ยากยิ่ง อีกทั้งวิชาสายอาถรรพณ์ที่ท่านสำเร็จก็เป็นวิชาเฉพาะทางเป็นเอกลักษณ์ เราพี่น้องทุกคนจึงควรช่วยกันสืบสาน โดยเรียบเรียงหมวดหมู่วิชาของหลวงปู่ออกมาอย่างเป็นเอกเทศ เพื่อป้องกันไม่ให้เกิดความสับสนในหมู่ลูกศิษย์ลูกหาเมื่อจะพูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้กัน

ลูกศิษย์ลูกหาหลวงปู่แต่ละคน มีความสนใจศึกษาศาสตร์แต่ละด้านต่างกันไป จึงขอเชิญชวนทุกท่านเข้ามาช่วยเติมความรู้ที่มีคนละเล็กละน้อย เพื่อแบ่งปันให้กับท่านทั้งหลายที่สนใจในกาลต่อไป

By LightGuardian

ได้ครับพี่พี เด๋วขอลงเรื่องล้อกเก็ตก่อนนะครับ

แสดงความคิดเห็น

มารออ่านด้วยคนครับ  โพสต์ 2015-7-14 20:12
Pee
ตามสะดวกเลยครับ ผมไม่รีบ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  โพสต์ 2015-7-14 13:12
ดวงตราอาถรรพณ์ผมไม่ได้แขวนบ่อยครับ ขุนแผนพรายกุมารผมแขวนได้ไม่ทนครับ พอจะรีวิวได้แต่ต้องใช้เวลามาแขวนสักพักนึงนะครับ

แต่ถ้าให้แนะนำ โดยส่วนตัวขอบอกว่า พระแสนตรีเวทย์เนื้อพรายทองคำให้ผลเหมือนกับขุนแผนพรายกุมารนะครับ แต่ผมชอบใจกว่าเพราะแขวนแล้วเบาสบายดี ไม่กดหนักมึนๆ จะนำพาให้เรื่องราวดีๆเกิดขึ้นกับเราแบบคาดไม่ถึงครับ บางทีก็งงเหมือนกันว่าไหงเป็นงี้ได้

ไว้จะแขวนเพื่อทบทวนอีกทีแล้วจะมาแบ่งปันกันนะครับ ผมมักจะศึกษาจนมั่นใจแล้วค่อยเขียนออกมาครับ
ไม่รู้เหมือนกันครับ คงจะเงียบล่ะมัง
สาธุ สาธุ สาธุ
ล้อกเก็ตเพชรกลับ ล้อกเก็ตนารทะ ล้อกเก็ตซีเปียรุ่น๒

ล้อกเก็ตเพชรกลับ
พุทธคุณปกป้องคุ้มครองอย่างสูงสุด เรื่องร้ายไม่กล้ำกราย ปลอดภัยจากสิ่งไม่ดีไม่งาม ทำให้อะไรที่ไม่ดีจะไม่เข้ามาในชีวิต ส่วนพุทธคุณด้านอื่น เช่น เจรจามหาลาภ นับเป็นเรื่องรอง

ล้อกเก็ตนารทะ
พุทธคุณมหาลาภและมหาสเน่ห์สูงสุด คนมักชอบใจที่จะมาเจรจาตลอดจนช่วยเหลือเรา และเป็นมหาสเน่ห์อย่างมาก เป็นพุทธคุณพื้นฐานที่อยู่ในระดับรุนแรง และยากที่จะพระเครื่องที่ให้ผลทางมหาลาภและมหาสเน่ห์พร้อมกันในระดับนี้

ล้อกเก็ตซีเปียรุ่น๒
การตั้งใจบูชาเสมือนหนึ่งว่าได้รับการครอบครูทุกครั้งหลังกราบไหว้ ผู้คนมักเกรงใจ และไม่เล่นหัวกันเกินเลย แต่กระแสพระก็ไม่ได้กดข่มคนโดยรอบ แต่เป็นการเคารพในฐานะคนที่เท่าเทียมกัน คนที่ควรจะเกรงใจกันและกัน นอกจากนี้ยังช่วยให้สามารถผ่านปัญหาร้ายๆไปได้โดยไม่ต้องเดือดร้อนมากนัก

การนำไปใช้เบื้องต้น
หากต้องไปเจอเภทภัย หรือคนที่ตั้งใจจะเล่นงานเรา ควรแขวนล้อกเก็ตเพชรกลับ
หากไปเจอเพื่อนฝูง ลูกค้า คนที่อยากให้มาช่วยเหลือเกื้อกูล หรือคนรัก ควรแขวนล้อกเก็ตนารทะ
หากไปเจอผู้ใหญ่ หรือลูกน้อง หรือเจรจาธุรกิจที่ไม่ต้องการให้เขาดูแคลนเรา ไม่ให้มาเอาเปรียบ ควรแขวนล้อกเก็ตซีเปียรุ่น๒

ล้อกเก็ตทั้ง 3 รุ่น สามารถแขวนด้วยกันได้จะดีมาก หรือจะแขวนคู่กับพระรุ่นอื่นตามที่เห็นสมควร

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับแชมป์ ถ้าแขวนทั้งสามพร้อมกัน น่าจะแจ่มสุดๆ ใช้คาถาบูชาบทเดียวกันด้วย รอฟังต่อนะครับ  โพสต์ 2015-7-15 13:51
Vulture ตอบกลับเมื่อ 2015-7-14 23:58
จัดพระขุนแผนแสนตรีเวทย์เนื้อกรรมการมา 1 องค์แล้วครั ...

แจ่มเลยหล่ะครับ ยินดีด้วย สุดๆ ขอบอก
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Pee เมื่อ 2015-7-15 00:27
Vulture ตอบกลับเมื่อ 2015-7-14 23:58
จัดพระขุนแผนแสนตรีเวทย์เนื้อกรรมการมา 1 องค์แล้วครั ...

เยี่ยมครับ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Pee เมื่อ 2015-7-14 06:33
LightGuardian ตอบกลับเมื่อ 2015-6-24 15:35
ขอบคุณคับๆ กลัวคนอ่านงงเหมือนกันคับ ดีใจที่อ่านเข้าใจกันคับ

สุดยอดเลยแชมป์ อ่านแล้วเข้าใจดีเห็นภาพเลยว่าต่างกันอย่างไร  รบกวนเทียบ พระรามกับองค์พ่อชัยวรมันรุ่น
2 ด้วยนะครับ ขอบคุณครับโดยส่วนตัวแล้ว พอแขวนองค์พอแล้วรู้สึกสงบนิ่ง ใจเย็น  แต่พอแขวนพระรามแล้วรู้สึกว่า จะลุยๆจนหมดพลัง
แนะนำ
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-4-10 16:46 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เหรียญหนุมานออกศึก กับ รูปหล่อหนุมานนั่งแท่น

ผมเคยสงสัยว่า เหรียญหนุมานออกศึก กับหนุมานแบบที่เป็นรูปหล่อนั่งแท่นนั้น ต่างกันอย่างไร
เพราะผมเห็นข้อมูลในเวปต่างๆก็บอกกัน ว่าเหรียญหนุมานหลวงปู่ชื่นเสกให้เป็นตัวตน
ส่วนหนุมานนั่งแท่น ท่านก็เสกให้เป็นตัวตน แล้วจะต่างกันตรงไหน

ท่านอาจารย์เลยเล่าให้ฟังว่า
เหรียญหนุมานนั้นหลวงปู่ก็ได้เสกตั้งธาตุให้เป็นตัวตนอยู่
แต่สิ่งที่ทำให้ต่างจากหนุมานนั่งแท่นเป็นอย่างมาก ก็คือ
หนุมานนั่งแท่นนั้นหลวงปู่ท่านใช้เวลาเสกยาวนาน
แต่เหรียญหนุมานนั้น ถูกจำกัดด้วยเวลาที่น้อยกว่า
นอกจากนี้ หนุมานนั่งแท่นยังเสกในฤกษ์กำเนิดหนุมาน ซึ่งเป็นฤกษ์จำเพาะเจาะจง
ในเหรียญหนุมานไม่ได้เสกในฤกษ์นี้
ความเป็นตัวตนของหนุมานจึงสมบูรณ์ไม่เท่ากัน

นี่คือที่มาที่ไปของหนุมานรุ่นยอดนิยมทั้งสองรุ่น
และเราท่านที่เคยบูชา คงจะพอสังเกตุได้ว่า อิทธิฤทธิ์ของทั้งสองรุ่นนี้ต่างกันอย่างไร
ถ้าจะให้บอกว่ารุ่นไหนดีกว่า ก็คงตัดสินได้ยาก
หากแต่ขึ้นอยู่กับประโยชน์ที่แต่ละท่านที่บูชามุ่งหวังเอาของแต่ละคน
นอกจากนี้ เมื่อหลวงปู่ชื่นปลุกเสกอย่างตั้งใจเต็มที่แล้ว ไม่ว่าพระรุ่นไหน ก็ย่อมมีปาฏิหาริย์ให้ประจักษ์ เป็นธรรมดา

ขอบคุณครับ อ่านสนุกเพลินดี ได้ความรู้และแนวทางปฏิบัติครับ
Nujeab ตอบกลับเมื่อ 2018-1-3 10:08
การบูชาพระลักษณ์หน้าทอง ก็เหมือนกับพระเครื่องอื่น ...

ขอบคุณครับ
147#
 เจ้าของ| โพสต์ 2018-1-3 10:08 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
MooDam ตอบกลับเมื่อ 2018-1-1 22:27
ขอขอบคุณสำหรับทุก ๆ ข้อมูลนะครับพี่ ๆ ผมจะลองนำไปปฏิ ...

การบูชาพระลักษณ์หน้าทอง ก็เหมือนกับพระเครื่องอื่นๆของหลวงปู่

ที่สำคัญคือ ห้ามนำเข้าที่อโคจรโดยเด็ดขาดครับ
ขอขอบคุณสำหรับทุก ๆ ข้อมูลนะครับพี่ ๆ ผมจะลองนำไปปฏิบัติดูว่าจะเป็นอย่างไรบ้าง กับวัตถุมงคลที่ผมพอจะมีอยู่บ้าง

ว่าแต่ มีแนะนำเพิ่มเติมในการบูชาพระลักษณ์หน้าทอง หรือไม่ครับ
144#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-9-26 10:21 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
Khunchaiae ตอบกลับเมื่อ 2016-9-25 16:57
ขอบคุณทุกความรู้ ทุกๆการก่าวข้อมูลไว้ ผมเพิ่งเข้ามา ...

ด้วยความยินดีครับ
ขอบคุณทุกความรู้ ทุกๆการก่าวข้อมูลไว้ ผมเพิ่งเข้ามาศรัทธาใน ลป.ชื่น มอ่านแล้วเข้าใจ และทำให้นำไปปฏิบัติได้ถูก ให้เหมาะสม ให้ควร  ขอบคุณจากใจครับ
142#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-2-1 10:35 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้