ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 11950
ตอบกลับ: 31
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

เรื่องเล่าไหว้ครู 54

[คัดลอกลิงก์]
เฮ้อ!! เพิ่งจะได้มีเวลามาเล่าเรื่องในวันไหว้ครูให้พี่น้องได้รับทราบกัน แต่จะเอาเรื่องไหนก่อนดีนะครับ2 f1 z6 C: j. i
! U/ \. ^7 u% A: B. {
อืมมม  งั้นเอาเรื่องในบ้านอาจารย์ตอนดึกดีกว่านะครับ

0 b- C1 _2 I+ Q" a( y
6 j3 p, c+ l6 r. p- W) G1 d% C
     วันเสาร์ก่อนวันไหว้ครู ผมก็ได้เข้าไปช่วยงานกับพี่ๆน้องๆอีกหลายท่าน  และในช่วงดึก(ประมาณตี1) หน้าที่เดิมของผมก็คือต้องไปสั่งหัวหมูกับBuddy คนเดิมพี่หนึ่งกุมาร(troop411) แต่ครั้งนี้พิเศษ ตรงต้องมีไก่ต้มด้วย ระหว่าตอนออกไปพี่หนึ่งก็บ่นไปว่า "ตรูจะไปสั่งไก่ต้มที่ไหนล่ะตอนนี้" เราก็ว่าทำไมล่ะ  "อ้าวก็นี่มันกี่โมงกี่ยามเเล้ว" เออน่ะซิ"( W  c6 N( n4 C( f4 n
แต่ปรากฎว่า พอไปถึงตลาดขับรถไปเจอะพอดีเลยครับมีเปิดอยู่ร้านเดียวอีกด้วย เรา2คนก็ว่า เฮ้อ!!แปลกดีจังอะไรจะพอดีขนาดนี้

หลังจากที่สั่งของเสร็จ(ประมาณตี2) กลับมาเห็นพี่น้องเข้าเอนหลังกัน(ตี4กว่าๆก็ต้องืตื่นกันแล้ว) ในบ้านอาจารย์ เราก็เลยว่าเข้าไปพักสายตากันบ้างดีกว่า ก็เลยจัดที่หลับที่นอนตรงโถงบ้านอาจารย์นั่นแหละ และทีนี้ถ้าใครเคยเข้าไปตรงนั้น คงเคยได้ยินเสียง "นิ๊งหน่อง" ตรงประตูทางเข้านะครับเพราะเวลาผ่านเข้าออกก็จะมีเสียงดังทุกครั้ง  
พอเรา2คนเริ่มเอนหลังลงนอน เริ่มจะเคลิ้ม มาเลยเสียง นิ๊งหน่อง ผมก็เลยผงกหัวมองดู "อ้าว! ก็ไม่เห็นมีใครเข้าออก นี่หว่า " คนขยับตัวยังไม่มีเลย  คงไม่มีอะไรนอนต่อ เริ่มจะเคลิ้ม  มาอีกแล้ว นิ๊งหน่อง เหมือนเดิมเราก็มองหา ไม่มีใครเข้าออกหรือขยับตัว ประตูปิดสนิท  คงไม่มีอะไรนอนต่อดีกว่า พอเริ่มจะเคลิ้ม มาอีกแล้ว นิ๊งหน่อง  ไอ๊หยา!! อาไรกันเนี่ย หันไปดูก็เหมือนเดิม ไม่มีใครเข้าออกหรือขยับตัว ประตูปิดสนิท  สักพักเห็นพี่หนึ่งกุมาร ลุกขึ้นมานั่งสมาธิ เราก็เลยหันมามองหน้ากัน รู้กันในทีก็เลยเงียบไว้ทั้ง2 คน และตลอดระยะเวลาการนอน 2 ชั่วโมง เสียงนี้ก็ดังตลอด คือจะดังเหมือนคนเดินผ่านแล้วก็เงียบหายไป แล้วก็ดังใหม่บางจังหวะ ก็จะดัง2ทีเหมือนคนเดินผ่าน2คนติดๆกัน สรุปคืนนั้นไม่ได้หลับเลยครับ จนตี4 ลุกอาบน้ำไปรับของ ครับ ทุกท่านว่าเกิดอะไรขึ้นกับผม2คนกันแน่!!!

oustayutt โพสเมื่อ 2011-6-22 14:23

ไอแอม คัมแบ็ค

30#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-20 01:16 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
   อย่าให้ถึงวันที่ครูเลือกศิษย์ได้เลยครับ ..... ทำตัวกันให้ดีพอสมกับครู ของเราดีกว่า
ยักษา ตอบกลับเมื่อ 2013-5-19 16:20
นี่แหละครับ กรรมของครู แต่ดูท่านก็มีความสุขกับกรรม ...

อยู่ที่เรียนรู้ อยู่ที่ยอมรับมัน

นาคปรก ตอบกลับเมื่อ 2013-4-21 13:13
พวกเราโชคดีนะครับที่มีสิทธิ์เลือกครูได้ตามใจปราถนา ...

นี่แหละครับ กรรมของครู แต่ดูท่านก็มีความสุขกับกรรมนั้นนะครับ
รำลึกงานไหว้ครู ครั้งก่อน
หมุนย้อนมาบรรจบอีกคำรบหนึ่ง
นาคปรก ตอบกลับเมื่อ 2013-4-21 13:13
พวกเราโชคดีนะครับที่มีสิทธิ์เลือกครูได้ตามใจปราถนา ...

ผมเชื่อมั่นว่าครูบาอาจารย์จะได้ศิษย์ที่ดีในบั้นปลายครับ เพราะการทำความดี ไม่ใช่ทำแค่วันเดียวจบ ต้องทำตลอดไป ศิษย์ที่ดีก็จะต้องมีความสม่ำเสมอในความเคารพครูบาอาจารย์ ทำดีต่อครูบาอาจารย์ต่อเนื่องตลอดไป หาไม่แล้ว เวลาไม่นานก็จะเห็นได้ชัดเจนเอง ดั่งคำว่า ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน ครับ
พวกเราโชคดีนะครับที่มีสิทธิ์เลือกครูได้ตามใจปราถนา
แต่ครูบ้างคนไม่มีสิทธิ์ที่จะเลือกศิษย์เลยแม้นแต่นิด
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้