ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 2547
ตอบกลับ: 0
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ระยะนี้ฝนตกอากาศชื้นระวังเรื่องไฟฟ้าภายในบ้านด้วยนะครับ

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย morntanti เมื่อ 2013-9-15 08:31

ระยะนี้ฝนตกเกือบทุกวันทำให้ความชื้นในอากาศมีสูงควรตรวจเช็คระบบไฟฟ้าภายในบ้านด้วยนะครับ พอดีช่วงฝนตกหนักที่บ้านเกิดการตัดไฟของระบบเซฟตี้คัตบ่อยมากบางวัน 2 - 3 ครั้ง ต่อวัน  ตรวจสสอบแล้วก็ไม่มีจุดไหนมีไฟช็อตไม่ว่าจะชั้นไหนก็ตาม ....แต่สังเกตุพอวันไหนฝนตกหนักมากๆ พอตอนเช้าหรือสายๆเซฟตี้คัตก็จะตัด....พอดีพี่ข้างบ้านมีความรู้เกี่ยวกับระบบไฟฟ้าเพราะเป็นช่างไฟ้าโรงงานเลยรบกวนให้มาช่วยดูว่าเป็นเพราะอะไร? คำตอบคือ เกิดจากความชื้นในอากาศสูงอาจทำให้เกิดการช็อตของระบบสายดิน (สายกราวน์ได้ ) อีกอย่างต้องกล่องเซฟตี้คัต ที่มีให้ตั้งระบบตรวจสอบการรั่วของไฟฟ้า ซึ่งจะมีระดับให้ตั้งดังนี้ 5 15 25 และสีแดง ปกติ ผมตั้งที่ 15  พี่ข้างบ้านปรับตั้งเป็น 25 อาการไฟตัดก็หาย  ....พี่ข้างบ้านบอกว่าถ้าเป็นที่อยู่อาศัย บ้าน อาคารแบบนี้ควรตั้งที่ 25 ครับเพราะถ้ามีความชื้นในระบบไฟฟ้าค่อนข้างสูงระบบก็จะยังไม่ตัดแต่เมื่อเกิดไฟช็อตหรือไฟเกินระบบก็จะทำงานปกติ แต่ห้ามตั้งไฟระดับ สีแดง โดยเด็ดขาดเพราะระบบจะไม่ตัดนะครับ....
      สรุป  ที่เซฟตี้คัตตัดบ่อยเพราะมีความชื้นในระบบไฟฟ้า( สายไฟหรือปลั๊กไฟ ) สูงกว่าปกติ และตั้งระบบไว้ค่อนข้างให้ไวต่อการตัดนั่นเอง
ไหนก็พูดถึงระบบไฟแล้วก็ขอนำเอา ภาพแสดงปริมาณกระแสไฟฟ้าที่จะเป็นอันตรายต่อรางกายมาให้ดูกันนะครับ....

บ้านใครติดตั้งระบบเซฟตี้คัตแล้วมีอาการตัดไฟบ่อยระยะนี้ก็รอปรับตั้งค่าความไวในการตรวจจับดูนะครับ ....

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้