ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

อานิสงค์ นั้น จะกลับมาเติมเต็ม ในส่วนที่เราขาดเอง.

[คัดลอกลิงก์]
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-4-25 17:53 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

ดวงไม่ดีไม่มีหรอกลูก

ไม่จริงอย่าไปเชื่อใคร

ทำจิตใจของเราให้สบาย

ทำจิตใจของเราให้ดี

เราก็จะพบแต่สิ่งที่ดี

หลวงพ่อมี วัดมารวิชัย

3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-4-24 11:45 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
พระเจ้าสร้างโลก

พระเจ้าสร้างโลกในที่นี้ คือใคร?
เปรียบว่า....พระเจ้า คือเรานะ
โลกที่ว่า. คือโลก ในอุดมคติของเรา...

เราอยู่ในโลกของเรา
โลก....ที่เราจะบันดาล
ให้เป็นไปอย่างที่ใจเราต้องการ
สุขแค่ไหน....เราเป็นผู้บันดาล
ทุกข์แค่ไหน....เราเป็นผู้บันดาล
มองให้เห็น. ทุกขณะนะ ว่าเราเนี้ย เป็นผู้บันดาลเอง
อย่าไปคิด ว่าอยากจะสุขแบบเขา
อย่าไปคิด ว่าทุกข์กว่าชาวบ้านเขา

ทุกคนมีกรรมคนละรูปแบบ
คนรวย ก็ยังทุกข์
คนกลางๆ มันก็ทุกข์
คนจน ก็มีทุกข์
อย่าไปมองว่า คนรวย เขาไม่ทุกข์
คนรวย มีแต่เงิน แล้วสุขภาพเขาแข็งแรงอยู่ตลอดไหมเล่า
ลูก เมียเขาจะอยู่ดีมีสุข ตลอดเวลาได้ไหมเล่า
จะยากดี มี จน มันมีแต่เรื่อง มีแต่ปัญหาทั้งนั้น
ชอบ ไปมองว่า รวยแล้วสบาย อย่าไปมองแบบนั้นนะ

สร้างพระให้เกิดขึ้นในใจของเรา
อยู่ในโลก.....ของเรา
ชอบ....แบบไหน ก็บันดาลเอา
เราคือ พระเจ้า สร้างโลก ในแบบเรา
โลก.....ของใครของมัน

--พระสัพพะชยันโต--

2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-4-24 11:42 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
1#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-4-24 11:40 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
การเรียนรู้ที่จะอยู่ในท่ามกลาง ของความธรรมดา
อย่างเป็นธรรมชาตินั้น

ต้องเรียนรู้กันอยู่เนื่องๆ

จนชิน... เ ป็ น ป ก ติ ข อ ง ใ จ

มันจึงจะเข้าถึง และเข้าใจ
หลักของความธรรมดา
ที่เกิด-ดับ อยู่ในธรรมชาตินั้นได้

พระธรรมของพระพุทธองค์
จึงสอนให้ละ ให้สละออกจากใจ
ที่ยึดมั่น ถือมั่น

หาใช่ละ หาใช่สละออกจากกายที่ครอบครองไม่
ถ้าใจยังยึด  ก็ไม่มีผล

ธรรมะ และคำสอนของพระศาสดานั้น
จึงเป็นสิ่งที่มีค่า ควรแก่การยกย่อง
เพราะคำสอนของพระองค์
คือคำชี้แนะ  ที่นำไปสู่ทางพ้นทุกข์

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้