Baan Jompra

ชื่อกระทู้: ปรางค์นางผมหอม เทวสถานศักดิ์สิทธิ์ ณ บ้านโคกคลี จังหวัดลพบุรี [สั่งพิมพ์]

โดย: oustayutt    เวลา: 2015-7-19 15:03
ชื่อกระทู้: ปรางค์นางผมหอม เทวสถานศักดิ์สิทธิ์ ณ บ้านโคกคลี จังหวัดลพบุรี
ปรางค์นางผมหอม เทวสถานศักดิ์สิทธิ์ ณ บ้านโคกคลี จังหวัดลพบุรี         

นางผมหอมอาจเป็นเรื่องจริงหรือเรื่องที่ไม่ได้เกิดขึ้นจริงก็เป็นได้ แต่กลับมีเรื่องเล่าต่อกันมาว่า สามีภรรยาคู่หนึ่งฝันว่าได้เห็นนางผมหอม ซึ่งทำให้สามีภรรยาคู่นั้นเชื่อมั่นเป็นอย่างมากว่า สิ่งที่ทั้งคู่บนบานเอาไว้ต้องเป็นความจริง ซึ่งเรื่องที่ทั้งคู่บนบานเอาไว้นั้นคือเรื่องของ “หวย”  เมื่อลอตเตอรี่ประกาศผลการออกรางวัล ทั้งคู่ถึงกับตกตะลึง เมื่อปรากฏว่าลอตเตอรี่ที่อยู่ในมือ ตรงกับรางวัลที่1 ทำให้มีเงินไปออกรถกระบะได้ตามที่ต้องการ เป็นประสบการณ์เหนือคำบรรยายอย่างแท้จริง!!

ปรางค์นางผมหอม อยู่ห่างจากตลาดหนองรีประมาณ 2 กิโลเมตร อยู่ในเขตบ้านโคกคลี ลักษณะของปรางค์นางผมหอม เป็นปรางค์องค์เดียวก่อด้วยอิฐ เช่นเดียวกับเทวสถานปรางค์แขก

สภาพปัจจุบันในส่วนของยอดเทวสถานบนปรางค์แขกนั้นบุบสลายเป็นส่วนใหญ่ ด้านข้างมีประตูเข้าภายในปรางค์ได้ ภายในปรางค์เป็นห้องโถง กรอบประตูสร้างด้วยแท่งหิน รอบๆ ปรางค์ยังมีหินก้อนใหญ่อยู่เกลื่อนกลาด ห่างจากปรางค์นางผมหอมไม่มากนัก เป็นด่านกักสัตว์บ้านโคกคลี เป็นเนินดินมีซากอิฐ เข้าใจว่าบริเวณนั้นน่าจะเป็นฐานวิหารหรือเจดีย์เก่าแก่  ยังมีเนินกว้างอีกแห่งหนึ่งเรียกโคกคลีใหญ่ ที่ตั้งของปรางค์นางผมหอม มีแม่น้ำมาบรรจบกันสองสาย คือ ลำสนธิกับลำพระยากลาง

สันนิษฐานว่าสถานที่แห่งนี้ แต่เดิมเป็นเมืองโบราณ และจากการขุดแต่งโบราณสถาน เมื่อปี พ.ศ.2530  พบหลักฐานเพิ่มเติม คือ ชิ้นส่วนของเครื่องประดับตกแต่งองค์ปรางค์ ทำด้วยหินทราย ตามศิลปะเขมรแบบบายน สันนิษฐานว่าปรางค์องค์นี้มีอายุราวพุทธศตวรรษที่ 15 - 17

เรื่องราวของนางผมหอมมีอยู่ว่า พระโพธิสัตว์เมื่อชาติปางก่อนได้เสวยพระชาติเป็นลูกท้าว พระยา  ในอดีตกาลยังมีเมืองนครศรี  พระราชาและพระมเหสีมีธิดารูปงามนามว่า  นางสีดา  เมื่ออายุได้ 16 ปี  ได้เสด็จประพาสป่า  ระหว่างที่ชมป่าเก็บดอกไม้นานาชนิด  ได้พลัดหลงจากพวกนางสนมกำนัลไปตามลำพังผู้เดียว  เดินทางรอนแรมอยู่หลายวัน  ทั้งหิวและกระหายจึงดื่มน้ำที่รอยเท้าช้าง (เป็นน้ำปัสสาวะช้าง)  และรอยเท้ากระทิงด้วย  ต่อมาเมื่อนางกลับถึงเมืองก็ตั้งครรภ์จากการดื่มน้ำจากรอยเท้าช้างและ กระทิง  ได้ประสูติเป็นธิดาสององค์ คือ นางผมหอม  และนางลุน  นางผมหอมนั้นมีผมหอมเหมือนเกสรดอกไม้  เมื่อนางทั้งสองเจริญวัยก็พยายามไต่ถามถึงบิดาของตนแต่ไม่ได้คำตอบที่ดี  ครั้นเมื่อไปเล่นกับลูกชาวบ้านก็ถูกเด็ก ๆ ลูกชาวบ้านล้อเลียน  ในที่สุดนางสีดาก็เล่าเรื่องให้ลูกทั้งสองฟัง  ต่อมาเมื่อนางผมหอมและนางลุนอายุได้ 13 ปี  ได้ขออนุญาตมารดาเข้าป่าไปตามหาบิดา  มารดาห้ามไว้เพราะในป่าใหญ่นั้นมีอันตราย  โดยเฉพาะพระยาช้างนั้นเป็นช้างผีสิงกินสัตว์และมนุษย์เป็นอาหาร  หากคนนั้นเป็นผู้มีบุญญาธิการเป็นเชื้อสายพระยาช้างจะยอมให้ขึ้นนั่งหลัง ได้  นางสีดาตระหนักว่านางลุนผู้น้องนั้นไม่ใช่เชื้อสายพระยาช้างเหมือนนางผมหอม  แต่ก็สุดจะทัดทานนางลุน  ทั้งสองจึงออกติดตามพระยาช้างผู้พ่อ  ครั้นได้พบกัน  พระยาช้างก็ทำการเสี่ยงทางว่าถ้าเป็นเชื้อสายก็จะสามารถไต่ตามงาขึ้นนั่งบน หลังช้างได้  แต่นางลุนไต่เท่าไรก็ไม่สามารถขึ้นนั่งได้เพราะนางเป็นลูกกระทิง  จึงถูกจับกินเป็นอาหาร  นางผมหอมเสียใจมากที่พระยาช้างฆ่าน้องตน  แต่ต้องจำใจไปกับพระยาช้าง  พระยาช้างสั่งฝูงช้างให้สร้างปราสาทเสาสูงเพื่อป้องกันภยันตรายตอนที่พระยา ช้างไม่อยู่  นางผมหอมอาศัยอยู่ในปราสาทนั้น  โดยมีเครื่องใช้มนุษย์  อาหารการกินที่อุดมสมบูรณ์พร้อมทาสรับใช้ที่จับมาจากหญิงชาวบ้าน  เมื่อนางผมหอมอายุได้ 16 ปี  คิดอยากจะมีคู่ครอง  จึงนำผมใส่ผอบทองลอยน้ำเสี่ยงทายว่า  หากคู่ครองของนางอยู่ทิศใด  บ้านเมืองใด  ก็ขอให้ผอบทองลอยไปถึงเมืองนั้น  ภายในผอบใส่สารแจ้งความจำนงของนางไปด้วย

กล่าวถึงเมืองหนึ่ง  มีโอรสอายุได้ 16 ชันษา  ได้จัดพิธีให้เจ้าชายเลือกคู่เพื่ออภิเษกและครองราชย์ต่อจะพระบิดา  โดยสั่งให้หัวเมืองต่าง ๆ ส่งพระธิดามาให้เจ้าชายเลือกเป็นคู่ครอง  ในงานพระราชพิธีนั้น  เสนาอำมาตย์ได้พบผอบทองจึงนำมาถวายเจ้าชาย  เมื่อเจ้าชายเปิดผอบได้พบสารเสี่ยงทายพร้อมกับเส้นผมที่หอมนั้นก็เกิดความ คลั่งไคล้  ขอลาพระบิดาไปติดตามนางผมหอม  เจ้าชายเดินทางผ่านเมืองนางผีโพง  นางผีได้จำแลงเป็นนางผมหอม  แต่เจ้าชายจับได้เนื่องจากผมนางมีกลิ่นสาป  จึงออกเดินทางต่อไปถึงแดนพระยาช้างพบกับทาสนางผมหอม  นางจึงเชิญไปบนปราสาทพบกับนางผมหอม  เจ้าชายได้มอบผอบทองและสารเสี่ยงทายแก่นางผมหอม  นางได้ซ่อนเจ้าชายไว้บนปราสาทสูง (หอสูง)  ไม่ได้บอกพระยาช้างผู้เป็นบิดาให้ทราบจนมีโอรสธิดาสององค์  โอรสชื่อ สีลา  ธิดาชื่อ ชาดา

เจ้าชายกับนางผมหอมคิดจะกลับเมืองจึงพาลูกทั้งสองหนีพระยาช้าง  เมื่อพระยาช้างกลับจากป่าเรียกหานางผมหอมไม่พบ  พระยาช้างโกรธทำลายปราสาทแล้วออกติดตามจนมาทันที่ภูเขาสูงแห่งหนึ่ง  พระยาช้างขึ้นภูเขาไม่ได้จึงอ้อนวอนให้นางผมหอมลงมาหา  พร้อมกับจะยอมให้อยู่เป็นคู่สามีภรรยากันได้  แต่นางเกรงว่าจะถูกทำร้ายจึงไม่กล้าลงมา  ก่อนตายพระยาช้างได้บอกให้เอางาของตนติดตัวไป  งาข้างขวาเป็นอาวุธทำลายศัตรูได้ทุกประเภท  ไม่ว่าจะเป็นยักษ์  ผีเสื้อ  ครุฑ  นาค  ส่วนงาซ้ายนั้นสามารถเป็นพาหนะได้ทุกชนิดตามต้องการ  ด้วยความเสียใจพระยาช้างจึงตายที่เชิงเขานั้นเองหลังจากสั่งเสียลูกแล้ว

เจ้าชายกับนางผมหอมจึงกลับเมืองโดยใช้งาช้างเป็นเรือ  ระหว่างนางผ่านเมืองนางผีโพง  นางผีหาโอกาสผลักนางผมหอมตกน้ำแล้วจำแลงตนเป็นนางผมหอมแทน  เจ้าชายด้วยความที่โดนเวทมนตร์ของนางผีจึงไม่ได้ยินเสียงเรียกของนางผมหอม  ลูก ๆ พยายามอ้อนวอนร้องไห้ให้หยุดเรือแต่ก็ถูกดุด่า  ในที่สุดเจ้าชายจึงพานางผีโพงและโอรสเข้าเมือง

โอรสทั้งสองปรึกษากันที่จะหนีไปหามารดาเพราะชาดาทนหิวนมแม่ไม่ได้  ส่วนนางผมหอมได้ไปอาศัยอยู่กับฝูงลิงกัง  ครั้นพบแล้วโอรสธิดาก็พากันกลับมา  ฝ่ายเจ้าชายทราบว่าโอรสธิดากลับจากป่าจะลงโทษแต่ทั้งสองได้เล่าความจริงให้ ฟัง  เจ้าชายรู้สึกสังหรณ์ใจอยู่แล้วนางผมหอมจำแลงนี้ต่างกับชายาองค์เดิม  จึงได้พากันเข้าป่าแล้วก็ได้พบนางผมหอมจริง ๆ  เมื่อกลับมาเจ้าชายได้ออกอุบายให้อำมาตย์หลอกนางผมหอมจำแลงสระผมแล้วลอบฆ่า นางเสีย  เอาน้ำสระผมและเลือดนางผีโพงมาให้นางผมหอมสระผมชำระร่างกาย  นางจึงฟื้นจากภวังค์และมีผมหอมเช่นเดิม  ทั้งสี่จึงพากันเข้าเมืองและจัดงานเฉลิมฉลอง  ตอนท้ายเรื่องได้กล่าวถึงการประชุมชาดกไว้ด้วย คือ นางสีดากลับชาติมาเกิดเป็นนางปชาบดีโคตรมี  นางลุนเป็นนางวิสาขา  พระยาช้างเป็นพระโมคคัลลานะ  เจ้าชายเป็นพระพุทธองค์  นางผมหอมเป็นเมียขวัญ ฯลฯ

ขอบคุณข้อมูลอ้างอิงจาก www.mapculture.org

ขอบคุณภาพประกอบจากอินเทอร์เน็ต

http://lotto.horoworld.com/7895_%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B9%8C%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%9C%E0%B8%A1%E0%B8%AB%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%A7%E0%B8%AA%E0%B8%96%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%A8%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%94%E0%B8%B4%E0%B9%8C%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%97%E0%B8%98%E0%B8%B4%E0%B9%8C%E0%B8%93%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B8%81%E0%B8%84%E0%B8%A5%E0%B8%B5%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%A5%E0%B8%9E%E0%B8%9A%E0%B8%B8%E0%B8%A3%E0%B8%B5

โดย: majoy    เวลา: 2015-7-20 06:46
ขอบคุณครับ
โดย: Sornpraram    เวลา: 2016-6-1 07:34
มีใครผ่าน ปรางค์นางผมหอม เทวสถานศักดิ์สิทธิ์ ณ บ้านโคกคลี จังหวัดลพบุรี  

ป่าวครับ ขอติดรถไปด้วยคน  
โดย: TATIE    เวลา: 2016-6-1 11:56
อ้ายเมธอยากไปละป่าว ขอไปด้วยคน
โดย: Nujeab    เวลา: 2016-6-1 14:45
ขอบคุณครับ
โดย: Sornpraram    เวลา: 2016-10-5 05:17

โดย: sritoy    เวลา: 2016-10-5 14:26
บ่เคยไปเลย...อยากไปครับ
โดย: Sornpraram    เวลา: 2016-10-6 07:08
sritoy ตอบกลับเมื่อ 2016-10-5 14:26
บ่เคยไปเลย...อยากไปครับ

คงต้องรอบักหำน้อย กลายเป็นบักหำใหญ่ก่อน

คงจะมีเวลา ชิมิ พี่หมอต้อย
โดย: sritoy    เวลา: 2016-10-11 17:46
Sornpraram ตอบกลับเมื่อ 2016-10-6 07:08
คงต้องรอบักหำน้อย กลายเป็นบักหำใหญ่ก่อน

คงจะมีเวลา ชิมิ พี่หมอต้อย

ครับ....

ยินดีต้อนรับสู่ Baan Jompra (http://baanjompra.com/webboard/) Powered by Discuz! X3.2