Baan Jompra

ชื่อกระทู้: ฤกษ์ทรพีครองเมือง [สั่งพิมพ์]

โดย: ธี    เวลา: 2015-2-9 09:31
ชื่อกระทู้: ฤกษ์ทรพีครองเมือง
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ธี เมื่อ 2015-2-9 09:33

หลายคนรู้จักทรพีในฐานะลูกที่ฆ่าพ่อ(ทรพา) ซึ่งเป็นการกระทำที่แสดงให้เห็นถึงความอกตัญญููหรือบิตุคาต ในพระพุทธศาสนา เชื่อว่าลูกที่ฆ่าพ่อไม่สามารถบรรลุธรรมชั้นสูงได้ เหมือนกับที่พระเจ้าอชาตศัตรูฆ่าพระบิดา แม้จะทำบุญกับพระพุทธเจ้าก็ไม่สามารถหลุดพ้นกรรมหนักนี้ได้ และตัดหนทางในการบรรลุมรรคผลนิพาน แต่การทำบุญทำให้ทุกชาติสามารถตั้งอยู่ในความศรัทธาในพระพุทธศาสนาได้

หลายคนที่รู้หลักโหราศาสตร์จะคำนวณตามตำราโหราศาสตร์ให้รู้ว่าวันแต่ละวันมีช่วงใหนฤกษ์ใด ซึ่งยุ่งยากสำหรับคนที่ไม่รู้ ผมได้คุยเกี่ยวกับเรื่องนี้กับผู้ชราท่านหนึ่่ง ท่านก็ได้เล่าให้ผมฟังเกี่ยวกับความเชื่อคนโบราณเรื่องหนึ่งคือ "ฤกษ์ทรพีครองเมือง" ท่านเล่าว่า วันที่ทรพีรบกับทรพาผู้เป็นพ่อ คือวันอังคาร ทรพีชนะเวลาเที่ยง และทรพีเข้าเป็นจ่าฝูงช่วงบ่ายโมง หลังเวลา 13.00 น. ช่วงเวลาดังกล่าวคนโบราณเชื่อว่าเป็นฤกษ์ที่ดีมาก ดังนั้นในวันอังคาร ถ้าจะทำอะไรให้เกิดความสำเร็จจะใช้เวลาช่วงบ่ายโมง  

เป็นความเชื่อครับ...พิจารณา คนโบราณที่ไม่รู้เรื่องโหราศาสตร์มักจะผูกเรื่องกับนิทานขอบคุณครับ

โดย: sritoy    เวลา: 2015-2-9 11:21
ขอบคุณครับ
โดย: Nujeab    เวลา: 2015-2-9 11:39
ขอบคุณครับ
โดย: toywater    เวลา: 2015-2-9 23:33
ผมเกิด บ่ายวันอังคาร ครับ ^ ^

ยินดีต้อนรับสู่ Baan Jompra (http://baanjompra.com/webboard/) Powered by Discuz! X3.2