Baan Jompra

ชื่อกระทู้: รู้หัว รุ้เท้า คือ.... [สั่งพิมพ์]

โดย: ธี    เวลา: 2015-1-31 15:47
ชื่อกระทู้: รู้หัว รุ้เท้า คือ....
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ธี เมื่อ 2015-2-1 20:19

หลายคนที่บวชพระมาก่อนจะรู้ว่า ผ้าทุกผื่นจะต้องมีการทำสัญลักษณ์เพื่อ"พินทุ" ผ้า และเพื่อให้รู้ว่าส่วนใดขึ้นด้านบนส่วนใดอยู่ด้านล่าง แต่บางคนไม่รู้ว่าเพื่ออะไร เข้าใจว่าเพื่อความศักดิ์สิทธิของผ้าก็มี

เรื่องนี้เป็นกุศโลบายของพระโบราณ เพื่อให้ผู้ครองผ้ารู้จักใช้ผ้า เวลาใช้ผ้าไม่ใช่นำด้านล่างขึ้นบนด้านบนลงด้านล่าง

คนโบราณสอนลูกหลาน(บางคน) ให้รู้จักใช้ของเช่นเดียวกับพระ ผมได้รับการแนะนำจากผู้ชราว่า เวลาใช้ผ้าห่ม ผู้เช็ดตัว เสื้อปูนอน ผ้าคลุมที่นอน เบาะนอน ให้ทำสัญญลักษณ์เพื่อให้รู้ว่าเอาด้านใดไว้ด้านหัวด้านใดไว้ด้านเท้า(" รู้หัวรู้เท้า") ถ้าไม่ทำสัญลักษณ์ไว้เวลาใช้จะสลับกัน ไม่เป็นมงคลแก่ตัวเอง ซึ่งผมเห็นว่าเป็นสิ่งที่ดี ที่ควรนำมาแนะนำ ถ้าผู้ที่รู้อยู่แล้วก็ขออภัยที่นำมาบอกซำ้....ขอบคุณครับ

โดย: Sornpraram    เวลา: 2015-1-31 17:41
ขอบคุณครับ
โดย: Nujeab    เวลา: 2015-2-3 15:06
ขอบคุณครับ

ยินดีต้อนรับสู่ Baan Jompra (http://baanjompra.com/webboard/) Powered by Discuz! X3.2