Baan Jompra

ชื่อกระทู้: ตำนานปล่อยปลา สะเดาะเคราะห์???? [สั่งพิมพ์]

โดย: ธี    เวลา: 2014-11-11 09:11
ชื่อกระทู้: ตำนานปล่อยปลา สะเดาะเคราะห์????
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ธี เมื่อ 2015-2-5 08:43

ผมได้ยินหลายคนมักพูดว่า เป็นเคราะห์ให้ปล่อยนกปล่อยปลา จะช่วยให้เราพ้นเคราะห์ แต่บางคนใช้วิธีให้พระรดน้ำมนต์
ทำให้ผมสงสัยมากว่าการกระทำที่เป็นกรรมดี(ปล่อยปลา) มีผลขนาดนี้จริงหรือไม่......

ผมได้ฟังเรื่องเล่าจากผู้ชรา เกี่ยวกับที่มาในการปล่อยปลาเพื่อสะเดาห์เคราะห์....

ในสมัยพุทธกาล มีวัดแห่งหนึ่งในวัดมีเจ้าอาวาสและเณร เจ้าอาวาสเป็นผู้มีวิชาความรู้ด้านการทำนาย ตั้งแต่ทำนายมาก็ไม่เคยมีผิดพลาดมาก่อน วันหนึ่งเจ้าอาวาสได้ตรวจดูดวงชะตาสามเณรลูกศิษย์ เห็นว่า อีก 7 วันจะถึงแก่ความตาย เจ้าอาวาสเรียกสามเณรมาสอบถาม(ไม่บอกคำทำนาย) ว่า ในช่วง 7 วันสามเณรจะทำอะไรบ้าง สามเณรบอกว่า จะไปเยียมพ่อแม่ เจ้าอาวาสอนุญาต สามเณรเดินทางไปพบพ่อแม่ และหลังครบ 7 วัน สามเณรกลับมาที่วัด ทำให้เจ้าอาวาสแปลกใจมากว่าคำทำนายของตนผิดพลาดได้อย่างไร ???? จึงสอบถามสามเณรว่าในระหว่างทางสามเณรได้ทำหรือพบอะไรบ้าง สามเณรเล่าให้ฟังว่า******ระหว่างทางสามเณรพบกรักปลา(หลุมเล็กๆที่มีน้ำขังอยู่น้อย) ในหลุ่มมีปลาหลายชนิดติดอยู่ สามเณรพิจารณาเห็นว่าถ้าไม่ช่วยเหลือ น้ำแห่้งปลาจะตาย ถ้าช่วยก็คงทำให้ปลาบางชนิดตายเพราะมือของสามเณร ดังนั้น สามเณรจึงพูดว่า******"พ่อปลาซิวแม่ปลาสร้อยใจน้อยนัก ถ้าอาตมาช่วยไปจะตายทำให้อาตมาเป็นบาปกรรมผิดศีล ส่วนแม่ปลาช่อนพ่อปลาหมอใจใหญ่นัก อาตมาจะช่วยนำปสู่แม่น้ำ" ****หลังจากกล่าวจบ สามเณรก็ตักปลาหมอปลาช่อนไปปล่อย หลังจากพบพ่อแม่แล้วจริงกลับมาวัด เจ้าอาวาสได้ยินคำบอกเล่าของสามเณรก็กล่าว *********"สาธุ สาธุ สาธุ ให้ชีวิตย่อมได้ชีวิต"**** ต่อมาไม่นานสามเณรก็บรรลุอรหันต์ผล....

เรื่องเล่านี้ เรานำมาวิเคราะห์เพื่อประกอบการทำบุญของเราตามความเชื่อ
1. สามเณรเป็นผู้มีศีลบริสุทธิ์ ใช้ปัญญาในการรักษาศีล คือ รู้ว่าสิ่งใดทำแล้วจะทำให้ตนเดือดร้อนก็ไม่ทำ (ช่วยปลาทั้งหมดแต่ปลาตายจะทำให้ตนเป็นบาป)
2. การช่วยเหลือชีวิตสัตว์ ทำให้อายุเรายืนยาว.... "ให้ชีวิต ยอมได้ชีวิต".......

เรื่องนี้ มีหนังสือเล่มหนึ่งของจีน บันทึกการสัมภาษย์ร่างทรงขณะที่พระอรหันต์จีกงเข้าประทับร่าง โดยถามว่า ถ้าเราเป็นเคราะห์จะถึงที่ตายแล้วปล่อยปลาจะพ้นเคราะห์หรือไม่ พระอรหันต์จีกงตอบว่า*****...ได้บุญ แต่บุญจะน้อยไม่อาจช่วยได้ ควรปล่อยปลาอย่างสม่ำเสมอสะสมบุญไว้ให้มาก เมื่อถึงเวลาที่เรามีเคราะห์ บุญนี้จะช่วยเราเอง.....

พระพุทธาจารโต พหรมรังสี ท่านพูดไว้ว่า**** ลูกเอยมั่วแต่ออนวอนสิ่งํศักสิทธิ์ ไม่ทำกรรมดี เอาบุญเขามาใช้ก็ต้องชดใช้เขา บุญไม่สร้างจะน้อยลง แต่ถ้าเราสร้างบุญมากๆ ถึงเวลาแม้เทวดาไม่ช่วยบุญนั้นก็ช่วยเรา  (ท่านพูดประมาณนี้)

ดังนั้น ผมขอแนะนำว่า การที่เราจะสะเดาห์เคราะห์โดยให้พระพรหมน้ำมนต์ หรือปล่อยปลา ไม่สู่้เราปล่อยปลาสะสมบุญไว้ เมื่อถึงเวลามีเคราะห์ บุญนั้นก็ช่วยเราเองไม่ต้องขอให้ใครช่วย

ล. ถ้าปล่อยปลา ขอให้ซื้อปลาที่ตลาด เพราะมันจะถูกฆ่าถ้าเราไม่ช่วย และควรเลือกปลาที่แข็งแรงครับ จากประสบการณ์เอาไปปล่อยมีบางตัวตายครับ ถ้าผมจะปล่อยปลาก็จะดูว่าปลาตัวใดที่มันดิ้นมากๆ เพราะดูแข็งแรง เอาตัวนั้น (บางคนปล่อยหอย ปลาไหล แล้วแต่ชอบ)

ขอบคุณครับ.....

โดย: ธี    เวลา: 2014-11-11 09:18
สามเณรไม่ช่วยเหลือปลาทั้งหมด ถือว่าไม่ผิดศีล เพราะศีลคือข้อห้ามการกระทำ ส่วนปลาที่ไม่ถูกช่วยจึงเป็นไปตามสุภาษิตที่ว่า***"สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม"**** ขอบคุณครับ
โดย: Sornpraram    เวลา: 2015-2-5 07:12

โดย: oustayutt    เวลา: 2015-2-5 18:27
ขอบคุณครับ
โดย: Nujeab    เวลา: 2015-2-6 12:39
ขอบคุณครับ สาธุครับ

ยินดีต้อนรับสู่ Baan Jompra (http://baanjompra.com/webboard/) Powered by Discuz! X3.2