Baan Jompra

ชื่อกระทู้: เผาขยะ ทำไมผิดศีล5 (ฆ่าสัตว์)ได้???? [สั่งพิมพ์]

โดย: ธี    เวลา: 2014-11-10 11:22
ชื่อกระทู้: เผาขยะ ทำไมผิดศีล5 (ฆ่าสัตว์)ได้????
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ธี เมื่อ 2014-11-10 14:36

หลายคนคงเห็นเป็นเรื่อปกติ ถ้าเราจะเผาขยะ และถ้าไปวัดเราอาจพบเห็นพระเณรเผาขยะ ...จนเราคิดว่าทำได้ ....แต่มีใครรู้หรือไม่ว่า เรากำลังทำผิดศีล 5 ข้อ 1 แล้ว ถ้าเราเป็นผู้รักษาศีลต้องระวังเรื่องนี้

ขณะที่ผมบวชได้ช่วยเจ้าอาวาสเผาขยะและใบไม้หลังโบสถ์ มีชายชราที่รู้จักกันเห็นผมช่วยเผาขยะอยู่ ชายชราเรียกให้ผมมาหาบอกว่ามีธุระจะคุยด้วย ผมได้ไปหาชายชราที่กุฎีของผม ชายชราตำหนิผมว่า ไม่ควรช่วยเขาเผาขยะเลย ทำผิดศีล5 ข้อ 1 ผมแปลกใจครับ ผิดอย่างไง???? ไม่รู้จริงๆ ชายชราถามผมว่า ผมรู้หรือสามารถรู้ได้หรือไม่ว่า ในใบไม้มีสัตว์อาศัยอยู่ ผมบอกว่าเป็นไปได้ อาจมีมดอยู่ ชายชราถามว่า ถ้าเราเผาขยะมดหรือสัตว์ตัวเล็กที่หนีไม่ทัน มันจะตายหรือไม่??? ผมบอกว่า ตายแน่นอน ขนาดไฟไหม้บ้านหนีไม่ทันคนยังตาย ชายชราว่า อย่างนี้จะแกล้งไม่รู้ได้หรือไม่ว่าไม่ได้เจตนาฆ่าสัตว์...... ผมจึงเข้าใจในทันที่ว่าผมทำผิดศีลไปแล้ว ผมจึงถามกลับว่า ทำไมเจ้าอาวาสจึงเผาขยะ ชายชราบอกว่า ท่านไม่รู้ ผมบอกชายชราว่า  ทำไมไม่เตือนเจ้าอาวาส ชายชราบอกว่า เดียวเขาก็หาว่าสอนสังฆราช คนที่มียศหรือแก่แล้วสอนยาก  และชายชราได้เล่านิทานให้ผมฟังเรื่องหนึ่ง

...ในอดีตกาล มีฤาษีตนหนึ่งได้กวาดขยะกองไว้และคิดจะเผาขยะ ฤาษีได้ประกาศให้สัตว์ในขยะออกไป(สัตว์สมัยนั้นพูดภาษาคนได้) ทำเช่นนี้อยู่ 3 วัน ฤาษีได้เผาขยะ ปรากฎว่ามีคางคกอยู่ในกองขยะ คางคกร้องขึ้นว่า ฤาษีจะฆ่ามัน จึงเกิดการโต้เถียงกันขึ้น พระศีวะลงมาตัดสินความ ฤาษีแก้ว่าตนบอกแล้วให้ออกไปจากกองขยะ ตนเองไม่มีเจตนาฆ่าคางคก ส่วนเจ้าคางคกโต้แย้งว่า มันไม่มีหู จึงไม่ได้ยิน เมื่อพระศีวะเห็นว่าคางคกไม่มีหูจริง จึงตัดสินให้ฤาษีไปใช้กรรมอยู่ 3 วัน ปัจจุบันคางคกจึงมีผิวตะปุมตะปัม

....ผมเห็นว่า เพื่อนๆ หลายคนเป็นผู้นิยมทำความดีและถือศีล จึงเล่าเป็นความรู้ครับ ถ้าต้องการรักษาศีล 5 จริงๆ ต้องใช้ปัญญาคู่กันไปด้วยครับ ขอบคุณครับ

ยินดีต้อนรับสู่ Baan Jompra (http://baanjompra.com/webboard/) Powered by Discuz! X3.2