Baan Jompra

ชื่อกระทู้: ให้ทานที่ถูกต้องทำอย่างไร??? [สั่งพิมพ์]

โดย: ธี    เวลา: 2014-11-7 22:25
ชื่อกระทู้: ให้ทานที่ถูกต้องทำอย่างไร???
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ธี เมื่อ 2014-11-7 22:27

ผมเห็นบางคนจะนำอาหารมาโยนให้หมาข้างถนน เห็นแล้วเป็นภาพที่น่าชื่นชม และการกระทำเช่นนี้ คนเห็นการกระทำก็คงสาธุบุญด้วย .......

ผมเห็นต่างครับ ....บุญที่เกิดจากการให้ทาน มีจริง แต่ผู้ที่ทำบุญต้องรู้จักวิธีครับ ไม่เช่นนั้นจะเป็นโทษกับตนเอง......

ผมขอเล่าสิ่งที่คนชราท่านเล่าให้ผมฟังครับ เพื่อเป็นข้อคิด.....ท่านบอกผมว่า การให้ทาน ต้องรู้จักเคารพในการให้ทานด้วย????? (งงครับ)  

ท่านสอนผมว่า เราให้อาหารหมา โยนอาหารลงดิน หมามันก็กินดินไปพร้อมกับอาหาร  ที่มันกินเพราะมันหิว ผลที่เกิดคือ ดินที่มันกินเข้าไปไม่ย่อยสะลาย อาจทำให้มันปวดท้อง แต่มันพูดไม่ได้ ....(คิดว่าจริงหรือเปล่า??)

ท่านบอกว่า มีพระโบราณท่านหนึ่งซึ่งท่านมรณะด้วยท่านั่งสมาธิ ท่านสอนว่า "ให้ทาน ต้องเคารพในทาน และวางทาน" คำว่า "เคารพในทาน" ท่านสอนว่า เวลาให้อาหารสัตว์ ให้มีภาชนะรอง อย่าวางไว้บนดิน ถ้าไม่มีอะไรรอง ให้ใช้ใบไม้แห้งรอง ส่วนสัตว์ มันจะลากไปกินที่ใหนก็เป็นเรื่องของมัน เป็นผลของกรรมของมันเอง แต่เราได้ทำทานที่ดีแล้ว

เรื่องนี้ ....สอนธรรมะ "ทาน ศีล สมาธิ" ทานเป็นสิ่งที่ดูง่าย จนลืมระวังผลของทาน

ท่านยังเล่าต่อว่า ....พระท่านสอนว่า อาหารที่ให้ทานไม่ควรให้ทานสัตว์ที่เขาจะนำไปฆ๋า (เมื่อมันโต) เพราะอาหารที่ให้มีผลให้มันถูกฆ่าเร็วขึ้นคนให้เป็นบาปครับ ....

ผมสงสัยอยู่นาน....จนได้อ่านเรื่องมิทิลามหานคร ตอนที่พระนาคเสนพูดเรื่องทานที่ไม่ควรให้ ตรงกันเลยครับ (แต่ผมเห็นพระบางวัดให้อาหารที่ได้แก่คนเลี้ยงหมู ท่านคงไม่รู้)

ยินดีต้อนรับสู่ Baan Jompra (http://baanjompra.com/webboard/) Powered by Discuz! X3.2