Baan Jompra

ชื่อกระทู้: ถวายอาหารกับตักบาตรให้กุมาร ต่างกันขนาดไหนครับ [สั่งพิมพ์]

โดย: majoy    เวลา: 2014-10-11 15:49
ชื่อกระทู้: ถวายอาหารกับตักบาตรให้กุมาร ต่างกันขนาดไหนครับ
คือถ้าเราใส่บาตรพระแล้วกรวดน้ำให้กุมาร กับถวายอาหารเลย มันต่างกันยังไงครับ

รบกวนพี่ๆ หน่อยครับ

โดย: armklugklig    เวลา: 2014-11-10 18:13
ถวายอาหาร เหมือนเป็นการทำบุญแค่บุญเพียงเล็กน้อย
แต่การตักบาตร เป็นเหมือนกุมารได้รับบุญได้เต็มๆกว่าครับ
โดย: Tim    เวลา: 2014-11-10 18:36
เท่าที่จำได้นั้นจิตวิญญานจะมีแรงถ้าเราเซ่นเขานะครับ
และมันเป็นการเชื่อมฤิทธิ์ให้ชำนาญในวัตถุหยาบๆได้(คือมิติเรา)
เหมือนกินอิ่่มมีแรง แต่ถ้าตักบาตรได้ด้วยก็ดียิ่งขึ้้น
เพราะเชื่อมบุญได้ให้ถึงกันอีกตะหาก ทำให้ช่วยเหลือกันยิ่งง่าย
ควรสอนกุมารให้อนุโมทนาบุญเป็นก็จะดี
คนไม่ค่อยตักบาตรให้กุมารเพราะกลัวไปเกิดมั้ง
บ้างว่าอิ่มมากก็ขี้เกียจช่วยธุระ ตอบแบบพอรู้น่ะครับ

โดย: majoy    เวลา: 2014-11-10 19:23
ขอบคุณทั้งสองท่านคร๊าบ
โดย: majoy    เวลา: 2014-11-24 05:53
ช่วงหลังๆ ตัดบาตรและอุทิศบุญให้กุมารแทบทุกวันครับ

ยินดีต้อนรับสู่ Baan Jompra (http://baanjompra.com/webboard/) Powered by Discuz! X3.2